Người lao động bán thời gian tính lương như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #558910 28/09/2020

    Minhlong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Người lao động bán thời gian tính lương như thế nào?

    Lương của người làm việc bán thời gian thấp hơn lương tối thiểu vùng có được không? Và được tính như thế nào? Có phải đóng cho BHXH khi lương thấp hơn tối thiểu vùng không? Mong mọi người giải đáp giúp em?

     
    328 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhlong95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558913   28/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (569)
    Số điểm: 3580
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 79 lần


    Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 90 của Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền lương như sau:
     
    - Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.
     
    - Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.
     
    - Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.
     
    - Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.
     
    Và tại nghị định quy định về áp dụng mức lương tối thiểu vùng như sau:
     
    - Mức lương tối thiểu vùng là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:
     
    + Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động chưa qua đào tạo làm công việc giản đơn nhất;
     
     
    Như vậy, căn cứ quy định trên thì tiền lương của người làm việc không trọn ngày sẽ xác định dựa trên thang lương, bảng lương của doanh nghiệp. Và mức lương của người lao động đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động, có thể không bằng mức lương tối thiểu vùng, tuỳ theo thời gian, số ngày làm việc trong tháng của người lao động bạn nhé.
     
    Trên đây là ý kiến của mình.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 28/09/2020 08:01:13 CH
     
    Báo quản trị |