DanLuat 2015

Người đương nhiệm Nhà nước (Bệnh viện công lập) làm trình dược viên.

Chủ đề   RSS   
  • #111436 18/06/2011

    Người đương nhiệm Nhà nước (Bệnh viện công lập) làm trình dược viên.

    Xin luật sư cho biết: Người đương nhiệm Nhà nước là Dược sỹ, Bác sỹ đang công tác trong bệnh viện công lập có làm được TRÌNH DƯỢC VIÊN (Là người ký kết làm việc với một hãng thuốc tây, để thúc đẩy sử dụng thuốc trong bệnh viện). Nếu không được mà phát hiện thì xử lý như thế nào ? Cảm ơn luật sư !
     
    3842 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113531   26/06/2011

    Hỏi một câu từ 18/6/2011 đến nay mà hỏng thấy trả lời, lần sau không giám hỏi nữa !
     
    Báo quản trị |  
  • #113556   26/06/2011
    Được đánh dấu trả lời

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần



    Chào bạn, 
        Theo Luật Phòng chống tham nhũng năm 2005  thì hành vi làm trình dược viên của bạn đã vi phạm điểm c, khoản 1, điều 37.
    Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

    a) Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    c) Làm tư vấn cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân khác ở trong nước và nước ngoài về các công việc có liên quan đến bí mật nhà nước, bí mật công tác, những công việc thuộc thẩm quyền giải quyết của mình hoặc mình tham gia giải quyết;
       
         
    Hiện nay, Luật chưa có quy định cụ thể về việc xử phạt vi phạm đối với hành vi như hành vi của bạn, vì vậy, việc xử lý hành vi này do người đứng đầu, cơ quan, đơn vị nơi bạn làm việc sẽ trực tiếp xử lý theo nội quy, quy chế của cơ quan đơn vị đó hoặc theo Luật lao động. 
        Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Nghiatk (26/06/2011)
  • #113590   26/06/2011

    Cảm ơn luật sư chaulevan ! Mình có nắm được Chỉ thị số 05/2004/CT-BYT, ngày 16 tháng 4 năm 2004 của Bộ trưởng Bộ y tế về việc chấn chỉnh công tác cung ứng, sử dụng thuốc trong bệnh viện. Nội dung đ mục 1 có ghi:

    đ) Nghiêm cấm các hành vi sau:

        Các cá nhân, khoa, phòng bán thuốc trong bệnh viện.

        Các cơ sở kinh doanh dược, người giới thiệu thuốc (trình dược viên) liên kết với nhân viên y tế bán thuốc trong khoa, phòng, bệnh viện; chi phối việc kê đơn để hưởng hoa hồng.


    Và trong bảng thang điểm kiểm tra cuối năm hàng năm của Bộ y tế với các bệnh viện công lập đều có trừ điểm khi bệnh viện nào vi phạm điều đó.
        Xin hỏi luật sư: Áp dụng thêm theo nội dung của chỉ thị này nữa được không ? Chỉ thị số 05 này còn hiệu lực không ? Cảm ơn luật sư !
     
    Báo quản trị |  
  • #113630   26/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
    Chỉ thị bạn cung cấp vẫn còn hiệu lực. Và đương nhiên hành vi của bạn nếu thuộc hành vi bị nghiêm cấm trong Chỉ thị nói trên thì phải chịu sự điều chỉnh của chỉ thị này.
    Mình cũng nói thêm rằng tuy chưa có quy định cụ thể về mức xử phạt đối với hành vi của bạn nhưng người có thẩm quyền thanh tra, kiểm tra có thể căn cứ vào pháp lệnh xử phạt vi phạm hành chính để ra quyết định xử phạt hành chính cũng như người đứng đầu bệnh viện có thể căn cứ vào các quy định nói trên để xử lý kỷ luật đối với bạn do vi phạm pháp luật đấy.
    Thân chào bạn.

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Nghiatk (28/06/2011)
  • #114103   28/06/2011

    Cảm ơn luật sư Vân nhiều !
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-