DanLuat 2015

Người đại diện ủy quyền ký thay trên giấy tờ, báo cáo

Chủ đề   RSS   
  • #87705 11/03/2011

    phamtrammy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người đại diện ủy quyền ký thay trên giấy tờ, báo cáo

    Cho em hỏi!
    Hiện giám đốc Công Ty em đi công tác, giờ ủy quyền cho người khác ký trên hóa đơn VAT, báo cáo thuế, báo cáo tài chính cũng như giấy tờ khác..
    Ai là người được ủy quyền và cần những giấy tờ gì ạ?
    Công Ty em hiện giờ chưa nhân viên nào có mã số thuế thu nhập cá nhân, và mức thu nhập khoảng dưới 4 triệu có phải làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân không?
    Em cảm ơn!
     
    11203 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87834   11/03/2011

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


              Mình xin có ý kiến như sau:
       - Về vấn đề ủy quyền:  Trong trường hợp đặc biệt, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thể uỷ quyền cho một cán bộ phụ trách dưới mình một cấp ký thừa uỷ quyền (TUQ.) một số văn bản mà mình phải ký. Việc giao ký thừa uỷ quyền phải được quy định bằng văn bản và giới hạn trong một thời gian nhất định. Người được uỷ quyền không được uỷ quyền lại cho người khác ký.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #87906   12/03/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (708)
    Số điểm: 13611
    Cảm ơn: 604
    Được cảm ơn 532 lần


    Gửi Trammy!

    Hiya xin có ý kiến như sau:

    Thứ nhất, theo quy định tại khoản 1 Điều 91; khoản 1 Điều 143 LDS thì đại diện của pháp nhân (công ty) gồm có đại diện theo pháp luật và đại diện theo ủy quyền. Đại diện theo ủy quyền của pháp nhân là việc đại diện theo pháp luật của pháp nhân ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi được ủy quyền. Người khác này có thể là cấp dưới trực tiếp hoặc không trực tiếp hoặc theo điều lệ của công ty quy định. Người được ủy quyền có thể được ủy quyền lại trong phạm vi được ủy quyền nếu được bên ủy quyền đồng ý (Điều 538 LDS)

    Thứ hai, Hiya muốn bàn về vấn đề thừa ủy quyền ký, theo quy định tại khoản 3 Điều 10 NĐ 110/2004/NĐ-CP: "Trong trường hợp đặc biệt, người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thể ủy quyền cho một cán bộ phụ trách dưới mình một cấp ký thừa ủy quyền (TUQ), một số văn bản mà mình phải ký. Việc giao ký thừa ủy quyền phải được quy định bằng văn bản và giới hạn trong một thời gian nhất định. Người được ủy quyền không được ủy quyền lại cho người khác ký.Lưu ý với Trammy luôn nhé, việc thừa ủy quyền ký thì chỉ được theo ủy quyền thui không được tham gia các giao dịch dân sự khác và việc Giám đốc đi công tác theo Hiya thì đây không phải trường hợp đặc biệt.

    Do đó, Trammy lựa cho hình thức như thế nào cho phù hợp nhé.
    Nếu lựa chọn trường hợp thứ nhất thì Trammy chỉ cần lập Hợp đồng/Giấy ủy quyền cho Giám đốc ký là được.

    Đối với câu hỏi thứ hai, theo mình được biết Quyết toán hàng tháng của DN điều có các mục Thuế (VAT, TNDN, TNCN,..). Vậy thì mình vẫn Quyết toán thuế TNCN đó thui, tuy nhiên, nếu công ty bạn không phát sinh Thuế TNCN thì phần đó để 0 đồng.

    Thân ái,
    D.T.L



    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    nguyenbuibahuy (12/03/2011)

0 Thành viên đang online
-