Nghỉ việc ngang có nhận được lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #484667 08/02/2018

    Nguyentruonghagiang

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ việc ngang có nhận được lương không?

    Chào luật sư.Tôi làm công nhân hoàn tất của ct mây vợ tôi làm bên xỏ đầu kéo.trước khi nghĩ việc 2 vợ chồng tôi có xin phép công ty nghĩ 1buổi vì ngoại tôi mất.và hôm sau tôi có nghĩ liên tục trong 3 ngày.mà vợ tôi có gọi điện xin phép nghĩ mà tổ trưởng của vợ tôi nói là cho vợ tôi nghĩ làm luôn và bọn tôi có viết đơn xin nghĩ việc mà công ty tôi không chịu giải quyết và bắt vợ chồng tôi đi làm thêm 30 ngày mới giải quyết.mà bọn tôi không đi làm nữa và nghĩ ngang.vậy cho tôi hỏi như vậy bọn tôi có nhận được tiền lương hay không ạ.mong luật sư trả lời sớm dúm ạ

     
    2095 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485592   26/02/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    "Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    Bạn và vợ nghỉ việc không báo trước sẽ phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước.

    Việc Công ty có thanh toán tiền lương cho vợ chồng bạn hay không sẽ thực hiện theo nguyên tắc cấn trừ lương tháng  nếu còn thừa thì bạn sẽ lĩnh mà thiếu thì phải bù thêm vào cho đủ để lấy sổ BHXH. 

    Như vậy, nếu vợ chồng bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vi phạm thời hạn báo trước thì sẽ được áp dụng như trên và bạn không nên nghỉ ngang như vậy.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;