Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Nghỉ việc không hưởng lương

Chủ đề   RSS   
  • #225655 11/11/2012

    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 2386
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 8 lần


    Nghỉ việc không hưởng lương

    Chào các anh chị!

    Công ty em thực hiện thế này. Những công nhân nghỉ việc riêng trên 14 ngày. Một số NLĐ nữ hết thời hạn nghỉ thai sản nhưng con nhỏ muốn xin nghỉ thêm 1,2 tháng.

    NLĐ viết đơn xin nghỉ việc riêng, và em muốn làm cho họ cái quyết định cho nghỉ việc không hưởng lương, để nộp lên cơ quan BHXH .- Trong thời gian nghỉ này NLĐ và chủ sử dụng LĐ đều kg đóng BHXH .

    Vậy em thực hiện như vậy có đúng không ạ. Nếu NLĐ muốn tham gia BHYT để trong thời gian nghỉ vẫn được khám chữa bệnh mà công ty không đóng thì em có được phép thu tiền mặt từ NLĐ không ?

    Anh chị nào có mẫu liên quan đến quyết định nghỉ việc không lương  cho em xin tham khảo với ạ.

    Em cảm ơn cả nhà! ^_^

     

     

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    1 thành viên cảm ơn shaonian83 vì bài viết hữu ích
    ha80dn (12/07/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225688   11/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6351)
    Số điểm: 63828
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3338 lần
    Moderator

    Lâu lắm rồi giờ mới thấy bạn này xuất hiện nhé!

    Trường hợp này Cty và NLĐ không phải tham gia BHXH, BHTN, nhưng phải tham gia BHYT bạn nhé! Trích đóng BHYT theo mức như bình thường NLĐ vẫn đi làm.

    Quyết định nghỉ việc riêng không hưởng lương, bạn làm theo như các QĐ khác, chỉ khác lý do/mục đích nghỉ thôi.

    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    shaonian83 (13/11/2012)
  • #225913   12/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6351)
    Số điểm: 63828
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3338 lần
    Moderator

    nguyenvantongnvt viết:

    Chào bạn !

    Điều 79 Bộ luật lao động quy định người lao động có thể thỏa thuận v��i người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương. Theo đó, luật không điều chỉnh cụ thể việc nghỉ không lương cũng như thời gian nghỉ không lương, thời gian này hoàn toàn phụ thuộc vào thỏa thuận giữa NSDLĐ và NLĐ. NLĐ nếu thỏa thuận được với NSDLĐ về việc nghỉ không lương thì vẫn có thể được nhận thưởng giống các nhân viên khác.

    Cơ sở của việc dống BHXH, BHYT là hợp động lao động (quyết định tuyển dụng), bảng lương. Do vậy, người nghỉ không hưởng lương đương nhiên không có tên trong bảng lương cơ quan do vậy không có căn cứ đề đóng BHXH, BHYT cho họ. Nói cách khác, người nghỉ không hưởng lương không được đóng BHXH, BHYT.

    Chào LS Tòng!

    Nghỉ quá 14 ngày trở lên trong tháng vì đau ốm, việc riêng...không phải tham gia BHXH, BHTN là đúng rồi. Riêng BHYT không biết LS có căn cứ nào cho rằng không đóng?

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #226231   13/11/2012

    shaonian83
    shaonian83
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2008
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 2386
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bác ; . Trước hết em xin cảm ơn hai bác đã giúp đỡ em ạ.

    Em có tham khảo thấy Thông tư số 03/2007/TT- BLĐTBXH ngày 30/01/2007 có viết : " Thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả NLĐ và NSDLĐ không phải đóng BHXH trong tháng đó”  mà không tìm thấy  văn bản nào nói rõ về việc có phải đóng BHYT hay không? 

    Thôi thì em cứ hỏi ý kiến của NLĐ xem họ có muốn tham gia kg, nếu muốn tham gia thì em thu tiền của NLĐ đóng cho họ, vì nếu em kg có văn bản quy định cụ thể thì em không yêu cầu công ty phải đóng tiền cho họ được bác ạ.

    @ bác : Từ 2009 thì phải , em ít xuất hiện trên này lắm, từ nay , chắc là lại " đến hẹn lại lên rồi". cảm ơn bác, chúc bác khỏe, vui! ^_^

     

     

    =========================

    Cơn bão nghiêng đêm, cây gãy cành lay lá

    Anh nắm tay em qua đường cho khỏi ngã

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shaonian83 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (15/11/2012)
  • #226661   15/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6351)
    Số điểm: 63828
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3338 lần
    Moderator

     

    shaonian83 viết:

     

    Chào bác ; . Trước hết em xin cảm ơn hai bác đã giúp đỡ em ạ.

    Em có tham khảo thấy Thông tư số03/2007/TT- BLĐTBXH ngày 30/01/2007 có viết : " Thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả NLĐ và NSDLĐ không ph��i đóng BHXH trong tháng đó”  mà không tìm thấy  văn bản nào nói rõ về việc có phải đóng BHYT hay không? 

    Thôi thì em cứ hỏi ý kiến của NLĐ xem họ có muốn tham gia kg, nếu muốn tham gia thì em thu tiền của NLĐ đóng cho họ, vì nếu em kg có văn bản quy định cụ thể thì em không yêu cầu công ty phải đóng tiền cho họ được bác ạ.

    @ bác : Từ 2009 thì phải , em ít xuất hiện trên này lắm, từ nay , chắc là lại " đến hẹn lại lên rồi". cảm ơn bác, chúc bác khỏe, vui! ^_^

     

     

    Chào bạn!

    Không phải hỏi ý kiến NLĐ, khi làm thủ tục với BHXH họ sẽ nói cho bạn nghe. Luật quy định thời gian này không phải tham gia BHXH, BHTN nhưng không ghi nhận rằng BHYT cũng như thế. Vì vậy hiểu là phải tham gia BHYT trong thời gian này. Thực tế hiện nay anh biết cả BHXH Tp.HCM và BD đều phải tham gia BHYT cho người lao động khi nghỉ việc riêng, ốm đau 14 ngày trở lên/tháng.

    Cảm ơn bạn!

    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #267665   07/06/2013

    hangmika
    hangmika

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đã gặp trường hợp này, BHXH q10 hướng dẫn em làm hồ sơ báo giảm nghỉ không hưởng lương theo mẫu D02-TS và phải truy thu hết giá trị thẻ BHYT mà không nói đến việc thu hồi thẻ của người lao động nộp cho CQ BH. Như vậy đồng nghĩa với việc trong thời gian nghỉ không hưởng lương người lao động vẫn phải tham gia BHYT.

     
    Báo quản trị |  
  • #272066   27/06/2013

    Tôi nghỉ việc riêng gia đình 01 ngày có báo giám đốc ( không làm giấy nghỉ phép) có bị trừ lương không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #272210   27/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9549)
    Số điểm: 65203
    Cảm ơn: 1922
    Được cảm ơn 3336 lần
    SMod

    @ Tranvanthangchuquynh : Nghỉ việc riêng không hưởng lương thì không bị trừ lương, chỉ là không được trả lương ngày đó thôi.

    Nếu ngày bạn nghỉ là nghỉ phép thì ngày đó được trả lương.

     
    Báo quản trị |