Nghỉ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #567336 30/01/2021

    tuananh_87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Nghỉ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng có phải đóng bảo hiểm xã hội?

    cho mình hỏi nếu người lao động được bệnh viện cho giấy xác nhận nghỉ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì có cần đóng 32% tiền BHXH tháng đó ko

     
    588 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuananh_87 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567338   30/01/2021

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    GIẢI ĐÁP: Đóng bảo hiểm xã hội

    Theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017, trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật thì không phải đóng Bảo hiểm xã hội (sau đây gọi tắt là "BHXH"), Bảo hiểm y tế (sau đây gọi tắt là "BHYT"), Bảo hiểm thất nghiệp (sau đây gọi tắt là "BHTN"), Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (sau đây gọi tắt là "BHTNLĐ, BNN") nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

    Do đó, đối với trường hợp của anh, doanh nghiệp và người lao động không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Tuy nhiên, doanh nghiệp phải nhanh chóng thực hiện thủ tục báo giảm lao động.

    Lưu ý với anh: Tham khảo Điểm 9.7 Mục 9 Công văn 1734/BHXH-QLT năm 2017 khi có phát sinh giảm người lao động, doanh nghiệp phải kịp thời lập danh sách báo giảm gửi cơ quan BHXH qua hệ thống giao dịch điện tử ngay trong tháng (tính đến ngày cuối cùng của tháng đó). Nếu báo giảm sau ngày cuối cùng của tháng giảm thì phải phải đóng hết giá trị thẻ BHYT của tháng kế tiếp và thẻ có giá trị sử dụng hết tháng đó.

    Ngoài ra, trường hợp người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để BHXH. Khi người lao động không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, doanh nghiệp phải làm thủ tục báo giảm lao động.

    Cập nhật bởi thanghi.info ngày 31/01/2021 09:57:21 SA sửa link
     
    Báo quản trị |  
  • #567346   30/01/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH. Như vậy, nếu nằm viện nghỉ ốm đau thì chế độ do BHXH chi trả, khi này không phải đóng BHXH do không thỏa mãn việc nhận lương đủ 14 ngày.

     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #567458   31/01/2021

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, Bảo hiểm y tế (BHYT), Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), Bảo hiểm tai nạn lao động, Bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ, BNN) nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |