Nghỉ ốm đau có trả lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #513768 15/02/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Nghỉ ốm đau có trả lương không?

    Giáo viên A xin nghỉ ốm đau từ 14/9 đến 12/10 năm 2018. Sau thời gian trên giáo viên A không có hồ sơ bệnh án để làm chế độ ốm đau. Vậy lương giáo viên A được tính như thế nào?

     
    2000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513773   15/02/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 190 lần


    Theo Luật bảo hiểm xã hội 2014:  

    "Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

    1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

    2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền".

    => Như vậy điều kiện để xác định viên chức này được hưởng chế độ ốm đau đó là có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền (có thể là giấy ra viện đối với điều trị nội trú (trường hợp trên giấy ra viện có chỉ định thêm ngày nghỉ ngoại trú thì vẫn duyệt số ngày nghỉ này) hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH đối với điều trị ngoại trú). Viên chức đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau thì trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, NSDLĐ không phải trả lương cho NLĐ (khoản 2 Điều 186 Bộ luật lao động 2012).

    Nếu viên chức này không cung cấp được hồ sơ hưởng chế độ ốm đau (không đủ điều kiện hưởng chế độ) thì có thể sử dụng ngày nghỉ hàng năm (ngày nghỉ có hưởng lương). Nếu không còn ngày nghỉ hàng nằm thì trong những ngày viên chức nghỉ việc (không đi làm), đơn vị không trả lương cho viên chức đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #516312   31/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Cho mình hỏi thêm trường hợp này liên quan đến phép năm. Về mặt quy định thì người lao động làm việc đủ 12 tháng cho công ty (người sử dụng lao động) thì được hưởng 12 ngày phép. Vậy nếu trong năm người đó có 1 tháng nghỉ chế độ con ốm và 11 tháng làm việc đầy thì chế độ nghỉ phép năm có bị trừ 1 ngày nghỉ phép năm không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #516366   31/03/2019

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2552
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì giáo viên sẽ được hưởng chế độ ốm đau khi bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    => Như vậy, từ quy định này có thể thấy để được hưởng chế độ ốm đau thì giáo viên phải có 02 điều kiện sau đây:

    + Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động;

    + Phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    =>>Từ kết luận trên thì có thể thấy nếu giáo viên không có giấy xác nhận nghỉ việc hưởng hưởng chế độ ốm đau hoặc hồ sơ bệnh án để làm chế độ ốm đau thì sẽ không đủ điều kiện nghỉ chế độ ốm đau. Điều này có thể hiểu là do đối với chế độ ốm đau thì hồ sơ bệnh án có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh là một trong những căn cứ để chứng minh người lao động buộc phải nghỉ việc vì sức khỏe không đủ để làm việc bạn nhé.

    Ngoài ra, cần lưu ý: Trường hợp nếu giáo viên bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

    Vì không được tính hưởng chế độ ốm đau nên những ngày người lao động nghỉ việc sẽ không được tính lương hoặc nếu người lao động thỏa thuận đây là ngày nghỉ phép thì người lao động vẫn được hưởng lương đối với số ngày nghỉ bằng ngày phép.

    Trên đây là quan điểm của mình về trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
  • #517282   27/04/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1234)
    Số điểm: 8030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Trường hợp của giáo viên này không có hồ sơ bệnh án, xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về việc nghỉ việc để hưởng chế độ ốm đau thì không được hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả, còn đối với những ngày người này không đi làm thì sẽ không được trả lương. Còn việc trừ vào phép năm thì mình thấy quy định về chế độ nghỉ với giáo viên thì thời gian nghỉ hè đã bao gồm thời gian nghỉ phép năm rồi vậy thì sẽ đâu có ngày phép năm riêng (12 ngày) để trừ nữa.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571807   30/05/2021

    Căn cứ khoản 2 Điều 168 Bộ luật Lao động 2019 Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

    Theo Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội 2014:             

    "Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

    1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế".

    => Như vậy, điều kiện để xác định viên chức này được hưởng chế độ ốm đau đó là có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trong trường hợp này đơn vị không phải trả lương cho người này.

    Như vậy, đối với giáo viên việc có trả lương hay không phụ thuộc vào việc người này có được hưởng chế độ ốm đâu hay không chị nhé.

    Nếu giáo viên này không cung cấp được hồ sơ hưởng chế độ ốm đau (không đủ điều kiện hưởng chế độ) thì có thể trong những ngày viên chức nghỉ việc (không đi làm), đơn vị không trả lương cho viên chức

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571838   30/05/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (371)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Chế độ ốm đau là một trong những chế độ của bảo hiểm xã hội theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Người lao động đi làm, giáo viên đi dạy được tham gia bảo hiểm xã hội thì khi ốm đau phải nghỉ việc nếu đáp ứng đủ điều kiện quy định thì sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định. Trong thời gian này, người lao động không đi làm, giáo viên không đi dạy thì tất nhiên sẽ không có lương, tuy nhiên nếu có tham gia bảo hiểm xã hội, đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau thì bảo hiểm xã hội sẽ chi trả chế độ (bằng tiền) cho người lao động, giáo viên, có thể nói là bù đắp một phần lương nào đó cho những ngày không đi làm.

    Những trường hợp không tham gia bảo hiểm xã hội, khi nghỉ làm do ốm đau thì tất nhiên là không được hướng chế độ như những người có tham gia. Thời gian nghỉ này coi như nghỉ không hưởng lương (nếu không có thỏa thuận khác). Cho nên, trong trường hợp này, giáo viên nghỉ ốm đau nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau thì sẽ không được bảo hiểm xã hội chi trả chế độ và đơn vị giáo viên đang công tác cũng không có phải trả lương cho giáo viên này. Như vậy, thời gian này giáo viên này có thể nói là nghỉ việc không hưởng lương.

     
    Báo quản trị |