HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Nghỉ hưu sớm

Chủ đề   RSS   
  • #63143 05/10/2010

    cdhanghai_ls

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghỉ hưu sớm


    Trân trọng chào!

    Tôi là Đỗ Văn Cương, ngày sinh : 19/08/1958. là Giáo viên thực hành thuộc trường Cao đẳng Nghề Hàng hải Tp.HCM. Công tác liên tục và tham gia BH bắt buộc từ 6/1980 và BH thất nghiệp tính từ 01/2010 (Theo thông báo của cơ quan)

    Qua tham khảo các tư vấn trên tôi cũng thấy lăn tăn, muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp :

    Tôi mới được g/q nghỉ hưu chính thức từ 01/10/2010, có 30 năm 4 tháng đóng BH, nghỉ hưu sớm theo chế độ mất sức (65% có giám định và đề nghị của HĐGĐ y khoa Tp.HCM : " Nghỉ việc hưởng trợ cấp BHXH theo chế độ hiện hành")

    Nhân đọc báo Tuổi trẻ online, tôi xin copy, như sau :
      "(Thứ Hai, 12/04/2010, 12:34 (GMT+7)

    Chế độ được hưởng khi nghỉ hưu sớm

    TTO - * Chị tôi sinh năm 1957, làm việc tại một doanh nghiệp Nhà nước làm kinh tế Đảng và đã tham gia bảo hiểm xã hội đến nay đã được 30 năm. Hiện do mất sức lao động 70% (đã có giám định y khoa), chị tôi muốn xin nghỉ việc hoặc nghỉ hưu trước tuổi và hưởng lương hưu hàng tháng.

    Xin hỏi, các chế độ chị tôi sẽ được hưởng bao gồm những khoản nào? Có được hưởng trợ cấp thôi việc do công ty chi trả? Lương hưu được hưởng là bao nhiêu phần trăm? 

    (Chi Nguyen VL)

    - Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) quy định điều kiện để được hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau: người lao động theo quy định của Luật BHXH đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định của Luật BHXH khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     + Nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

     + Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    Như vậy, nếu chị của bạn bị suy giảm khả năng lao động 70% và đã có giám định y khoa thì đủ điều kiện để được hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động với mức thấp hơn so với điều kiện thông thường theo quy định.

    Do chị của bạn thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định nên cách tính lương hưu như sau:

    Theo Điều 52 và Điều 58 Luật BHXH, mức hưởng lương hưu hàng tháng của người lao động được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của năm năm cuối trước khi nghỉ hưu tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ, mức tối đa bằng 75%.

    Do chị của bạn nghỉ hưu trước tuổi quy định nên mức hưởng hàng tháng được quy định trên đây sẽ trừ đi, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm đi 1%. Mức lương hưu hàng tháng thấp nhất bằng mức lương tối thiểu chung.

    Mặt khác, chị của bạn là lao động nữ và đã có 30 năm đóng BHXH nên theo quy định tại Điều 54 Luật BHXH

    #0000ff;">Điều 54. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

    1. Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ ba mươi mốt trở đi đối với nam và năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.)

    thì ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng BHXH kể từ năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ; cứ mỗi năm đóng BHXH thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH.

    Ngoài ra khi nghỉ việc, chị của bạn còn được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động đã được sửa đổi, bổ sung, theo đó cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương (nếu có).

    (Điều 42-BLLD)

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    2- Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.

    Luật sư VÕ HOÀNG TUYÊN
    (Văn phòng luật sư Tuyên & Associates)
    "

    Vậy trường hợp của tôi, có được hưởng như trường hợp trên (điều 54 mục 2 luật BHXH_phần gạch dưới ở trên/hưởng trợ cấp thôi việc theo điều 42 _bộ luật LĐ đã sửa đổi) không ?
    Tôi có hỏi CB tổ chức, nhưng được trả lời : "khỏan này không được vì đơn vị mình là đơn vị hành chính sự nghiệp, không có thu ".
    Tôi muốn Luật sư tư vấn, như vậy có đúng không ? Tôi xin trân trọng cám ơn Luật sư.
    Nếu không có gì trở ngại xin trả lời tôi bằng văn bản được không ?
    Theo đ/c : P21-CC21/12.Lê Trực, Q.7, Q.Bình Thạnh, Tp.HCM hoặc ĐT&Fax : 08.38249056
    Kính thư,
    Đỗ Văn Cương.   

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64382   18/10/2010

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3201)
    Số điểm: 18242
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 775 lần
    Lawyer

    Tôi không thể hiểu được hết ý ông hỏi nhưng có thể suy đoán là ông muốn hỏi về việc nhận tiền một lần khi nghỉ việc?

    Nếu vậy tôi xin trả lời như sau:

    Ông xin nghỉ hưu sau khi công tác được 30 năm 4 tháng.

    Như vậy việc tính tháng ½ tháng lương của năm thú 31 là không đủ điều kiện theo điều 54 mục 2 luật BHXH.

    Ngoài ra điều 42 BLLĐ ông nêu chỉ áp dụng cho trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động – nghỉ việc.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Điện thoại 0903.017977 - 0908.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #64463   19/10/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 75
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Tôi trả lời bạn như sau:

    -Thứ nhất: Đối với đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức không được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động. Đối tượng áp dụng các quy định trong bộ luật lao động là người lao động có giao kết hợp đồng lao động (Trường hợp của bạn là viên chức trong đơn vị sự nghiệp, hiện tại chưa có luật viên chức nên bạn vẫn thuộc điều chỉnh của pháp lệnh cán bộ công chức và Nghị định 116/2003/NĐ-CP...)=> việc trả lời của cán bộ tổ chức chỗ bạn  là đúng quy định của pháp luật.
    Tuy nhiên, chế độ thôi việc công chức, viên chức vẫn được hưởng và được quy định cụ thể tại Nghị định số
    <link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CLeader%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--> <!--[if gte mso 10]> <![endif]-->54/2005/NĐ-CP <link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CLeader%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" /><!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--> <!--[if gte mso 10]> <![endif]-->ngày 19 tháng  4 năm 2005 của Chính phủ về chế độ thôi việc, chế độ bồi thường chi phí đào tạo đối với cán bộ, công chức

    -Thứ 2: Người lao động nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí không được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc.


     
    Báo quản trị |  
  • #65203   25/10/2010

    cdhanghai_ls
    cdhanghai_ls

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Phản hồi !
    Tôi xin trân trọng cám ơn luật sư.
    Theo như trả lời của LS_Thai Hung và mostlaw2020 tôi vẫn thấy lăn tăn...tôi muốn luật sư đọc kỹ hơn điều tôi muốn hỏi, quan tâm...
    1.- Trường hợp của tôi và trường hợp (trong báo TTO) hỏi _giải đáp nêu trên  có gì khác nhau không ? Hay TTO có sự nhầm lẫn...
    2.- Nếu là qui định của luật như luật sư nói thì : Những người là giáo viên cũng thuộc là dạng "công -viên chức", như trường hợp của tôi, được về hưu sớm thì so với công chức, viên chức khác ... (cũng trong cơ quan HCSN) thì buộc phải chấp nhận thiệt thòi hơn phải không?

    Trân trọng.

    Kính chào !
     
    Báo quản trị |  
  • #65221   25/10/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 75
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Bên trên tôi đã giải thích rõ cho bạn rồi mà, mong bạn đọc rõ lại.

     Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp giao kết hợp đồng làm việc và nguồn trả lương từ ngân sách nhà nước và nguồn thu của đơn vị và viên chức chịu sự điều chỉnh của pháp lệnh cán bộ công chức, luật cán bộ, công chức,

    còn với các công ty thì giao kết hợp đồng lao động và chụi sự điều chỉnh của Bộ luật lao động.
     
    Báo quản trị |