Nghỉ dưỡng sức do sẩy thai trùng thứ 7, chủ nhật có được BHXH trả tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #557603 10/09/2020

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 3600
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 80 lần


    Nghỉ dưỡng sức do sẩy thai trùng thứ 7, chủ nhật có được BHXH trả tiền?

    Trường hợp của sảy thai được hưởng chế độ thai sản theo Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 (nếu đủ điều kiện).
     
    Theo Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:
     
    Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.
     
    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. 
     
    Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.
     
    Căn cứ từ quy định trên, trong thời gian nghỉ thai sản mà chưa hồi phục sức khỏe thì được nghỉ chế độ dưỡng sức, thời gian nghỉ bao gồm cả ngày nghỉ hằng tuần. 
     
    Do đó, trong thời gian nghỉ chế độ dưỡng sức do sẩy thai mà trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì vẫn được cơ quan BHXH chi trả. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở (Khoản 3 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).
     
    1312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558868   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1263)
    Số điểm: 8175
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 163 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có nêu thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Như vậy, trong trường hợp của chị nêu nghỉ dưỡng sức do sẩy thai trùng thứ 7, chủ nhật (ngày nghỉ hàng tuần của đơn vị) thì vẫn được bảo hiểm xã hội chi trả.

     

     
    Báo quản trị |