• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Ngày kết hôn hay ngày cưới?

Chủ đề   RSS   
  • #99847 29/04/2011

    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1194)
    Số điểm: 13991
    Cảm ơn: 348
    Được cảm ơn 404 lần


    Ngày kết hôn hay ngày cưới?

    Chào cả nhà!

    Trong quá trình học tập môn luật Lao Động QQ có 1 thắc mắc nho nhỏ tại khoản 2 Điều 78

    Điều 78

    Người lao động được nghỉ về việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    1- Kết hôn, nghỉ ba ngày;

    2- Con kết hôn, nghỉ một ngày;

    3- Bố mẹ (cả bên chồng và bên vợ) chết, vợ hoặc chồng chết, con chết, nghỉ ba ngày.

    Thực tế thì trong trường hợp này người lao động sẽ nghỉ khi con của họ tổ chức tiệc cưới chứ không ai nghỉ vào ngày con họ kết hôn bởi vì thực tế thì ngày kết hôn và ngày tổ chức tiệc cưới là 2 ngày khác nhau.

    Nhưng giả sử luật mà quy định là :" tổ chức lễ cưới cho con được nghỉ một ngày" thì lại nảy sinh vấn đề là trong luật không hề có quy định nào để xác định ngày nào là ngày tổ chức lễ cưới cả?

    Thực sự QQ chưa nghỉ ra được cái quy định nào cho phù hợp hơn cả, các bác giúp QQ giải thích vấn đề này với! Cảm ơn các bác.

    QQ có thêm một thắc mắc nữa đó là, tại sao luật chỉ quy định là con kết hôn thì người lao động được nghỉ còn khi bố mẹ kết hôn thì con không được nghỉ?

    Mong nhận được sự chia sẻ của mọi người !

    thân!


    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 29/04/2011 10:52:30 CH

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #99875   30/04/2011

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 100
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 5114
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 158 lần
    Lawyer

    Re: Ngày kết hôn hay ngày cưới?

    Chào QQ

    Theo dinhlex, luật quy định như vậy, bởi:

    - Thứ 1: Dùng từ "Kết hôn" - để đảm bảo hôn nhân hợp pháp "Có Đăng ký kết hôn"

    Luật ko dùng "tổ chức lễ cưới" như QQ nói - bởi có những lễ cưới ko có ĐK kết hôn, cũng vì thế Luật ko ghi nhận "ngày tổ chức lễ cưới"

    - Thứ 2: Luật chỉ dùng từ "Con kết hôn, nghỉ 1 ngày" - không dùng "Ngày con kết hôn, nghỉ 1 ngày"

    Có nghĩa rằng, với sự việc "con kết hôn" thì bố mẹ có thể nghỉ 1 ngày nguyên lương - Luật không hề quy định chỉ được "nghỉ vào ngày con chính thức kết hôn"

    Và việc "con kết hôn" ít nhất có thể chọn 1 trong 2 ngày chính thức như sau:

    - Ngày chính thức theo đúng luật là "Ngày Đăng ký kết hôn"

    - Ngày chính thức theo thực tế là" "Ngày thành hôn" hay "ngày cưới"

    => Và trên thực tế, bố mẹ thường chọn ngày nghỉ là "ngày chính thức theo thực tế - ngày cưới".

    ---------------------------
    Ở đây, luật quy định không sai mà là ngược lại còn rất chuẩn: Quy định linh hoạt - đảm bảo đúng luật và phù hợp thực tế.


    -------
    Chúc QQ những ngày nghỉ vui vẻ.

    Thân
    !

    Luật sư Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    M: 0942.777.836 - E: dh.dinh@dazpro.com - Ya: dinhdh888@yahoo.com

    A: P1705-Đ3, Tòa nhà Thăng Long GTC, số 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội

    Email: luatdazpro@gmail.com - Web: www.dazpro.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dinhlex vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (30/04/2011)