DanLuat 2015

Ngành nghề,mặt hàng theo giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #406764 16/11/2015

    Ngành nghề,mặt hàng theo giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh

    Hiện nay theo quy định của Luật doanh nghiệp 2015, khi đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp không phải đăng ký ngành nghề, mặt hàng trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Vậy khi doanh nghiệp, hộ kinh doanh kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng theo nội dung đơn đề nghị cấp giấy đăng ký doanh nghiệp (ví dụ: doanh nghiệp của tôi đăng ký kinh doanh ngành nghề kinh doanh là xây dựng, sau một thời gian hoạt động tôi chuyển sang kinh doanh thương mại hàng hóa, nhưng tôi không thông báo với cơ quan cấp phép để thay đổi vì theo luật doanh nghiệp 2015 tôi không cần đăng ký ngành nghề khi đăng ký kinh doanh) Như vậy tôi có bị áp dụng chế tài xử phạt theo nghị định 185/2013/NĐ-CP về hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không? 

     
    11314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406885   17/11/2015

    thuongthuong1903
    thuongthuong1903

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2015
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo quy định tại Điều 29 Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp chỉ còn 4 nội dung chính là:

    1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp.

    2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp.

    3. Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần; của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân; họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của thành viên là cá nhân; tên, mã số doanh nghiệp và địa chỉ trụ sở chính của thành viên là tổ chức đối với công ty trách nhiệm hữu hạn.

    4. Vốn điều lệ.

    Theo đó, luật Doanh nghiệp 2014 đã bỏ nội dung:

    • Tên, địa chỉ của chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp;
    • Cổ đông sáng lập của công ty cổ phần
    • Vốn pháp định;
    • Ngành nghề kinh doanh.

    Doanh nghiệp vẫn phải ghi ngành nghề kinh doanh trong hồ sơ đăng ký doanh chỉ không ghi ngành nghề kinh doanh trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà thôi. Điều này đã hiện thực hóa quyền tự do kinh doanh tất cả các ngành nghề mà pháp luật không cấm theo quy định tại Hiến pháp 2013.

    Theo quy định tại điều 32 Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì khi có sự thay đổi ngành, nghề kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi để được bổ sung trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

    Lê Thương | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http: //vietkimlaw.com/

    M: 01663040444 – E: Lethuong1903@gmail.com Ad: Tầng 6, Lya Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongthuong1903 vì bài viết hữu ích
    qlttdienbien (18/11/2015)
  • #407175   19/11/2015

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 252 lần


    thuongthuong1903 viết:

    Doanh nghiệp vẫn phải ghi ngành nghề kinh doanh trong hồ sơ đăng ký doanh chỉ không ghi ngành nghề kinh doanh trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà thôi. Điều này đã hiện thực hóa quyền tự do kinh doanh tất cả các ngành nghề mà pháp luật không cấm theo quy định tại Hiến pháp 2013.

    Theo quy định tại điều 32 Luật Doanh nghiệp năm 2014 thì khi có sự thay đổi ngành, nghề kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi để được bổ sung trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

    Hi Bạn,

    Mình xin được bình luận về nhận xét (phần bôi đen) của bạn:

    Theo Luật DN 2014 thì DN vẫn phải làm thông báo thay đổi ngành nghề KD, chỉ khác so với LDN 2005 là ngành nghề KD không được ghi trên GCNĐKDN mà thay vào đó là thông báo ngành nghề kinh doanh. Về bản chất thì LDN 2014 không khác gì so với Luật DN 2005.

    Nên phần bôi đen của bạn là không chính xác lắm.

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #407019   18/11/2015

    jeremyduong
    jeremyduong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    qlttdienbien viết:

    Hiện nay theo quy định của Luật doanh nghiệp 2015, khi đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp không phải đăng ký ngành nghề, mặt hàng trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Vậy khi doanh nghiệp, hộ kinh doanh kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng theo nội dung đơn đề nghị cấp giấy đăng ký doanh nghiệp (ví dụ: doanh nghiệp của tôi đăng ký kinh doanh ngành nghề kinh doanh là xây dựng, sau một thời gian hoạt động tôi chuyển sang kinh doanh thương mại hàng hóa, nhưng tôi không thông báo với cơ quan cấp phép để thay đổi vì theo luật doanh nghiệp 2015 tôi không cần đăng ký ngành nghề khi đăng ký kinh doanh) Như vậy tôi có bị áp dụng chế tài xử phạt theo nghị định 185/2013/NĐ-CP về hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không? 

    Chào bạn, 

    Trước hết bạn hiểu sai quy định của Luật doanh nghiệp 2015 về ngành nghề kinh doanh khi đăng ký doanh nghiệp.

    + Thứ nhất: Luật quy định không ghi ngành nghề kinh doanh trong "Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp" --> Trước đây trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có nội dung về ngành nghề kinh doanh, tuy nhiên bây giờ đã bỏ nội dung này khỏi Giấy chứng nhận. Không được hiểu không cần đăng ký ngành nghề kinh doanh khi nộp hồ sơ thành lập doanh nghiệp.

    + Thứ hai: Khi nộp hồ sơ thành lập doanh nghiệp, trong đơn đề nghị cũng như dự thảo điều lệ của doanh nghiệp vẫn bắt buộc phải có nội dung về ngành nghề kinh doanh.

    Bình luận, Luật doanh nghiệp 2015 rộng mở hơn cho doanh nghiệp ở chỗ là được phép kinh doanh mọi ngành nghề pháp luật không cấm. Tuy nhiên không có nghĩa là tự do kinh doanh mà không có đăng ký/thông báo với cơ quan nhà nước. Trường hợp bạn kinh doanh không đúng ngành nghề khi đăng ký kinh doanh là một trong những hành vi bị xử phạt hành chính về đăng ký doanh nghiệp.

    Tóm lại: Bạn cần hiểu đúng duy nhất một chỗ ở đây là "Luật chỉ quy định bỏ nội dung về ngành nghề kinh doanh trong GCN ĐKDN, khi đăng ký doanh nghiệp doanh nghiệp vẫn phải đăng ký ngành nghề kinh doanh"\

    Chúc bạn một ngày vui vẻ, hạnh phúc!

    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

    JEREMY DUONG

    Phone: (+84) 986.240.780

    Email: jeremyduong@yandex.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jeremyduong vì bài viết hữu ích
    qlttdienbien (18/11/2015)
  • #407186   19/11/2015

    Hiện nay, mọi người có nhiều ý kiến về vấn đề vấn đề ngành nghề kinh doanh theo quy định của LDN 2014.

    Theo ý kiến của Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ nghiệp vụ đăng ký kinh doanh - Cục Quản lý đăng ký kinh doanh - Bộ Kế hoạch và Đầu tư, và phù hợp với LDN 2014 thì ý nghĩa của việc bỏ ngành nghề kinh doanh trong GCNĐKDN như sau:

    Theo LDN 2014, Doanh nghiệp được quyền tự do kinh doanh những ngành nghề pháp luật không cấm, nhưng có nghĩa vụ thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh --> được quyền kinh doanh trước, thông báo sau--> Nếu vi phạm nghĩa vụ thông báo thì chỉ bị xử lý VPHC về hành vi không thông báo ngành nghề kinh doanh (các bạn xem dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 155/2013/NĐ-CP).

    Theo quy định của LDN 2005 và Bộ luật hình sự, nếu kinh doanh ngành nghề không đăng ký thì bị xử lý hành chính, hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ điều kiện theo Điều 159 Bộ luật hình sự về kinh doanh trái phép.

    Trên đây là chia sẻ của mình, hy vọng thỏa mãn được thắc mắc của mọi người.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-