Ngành nghề kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #280874 13/08/2013

    thanhtungcuchi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ngành nghề kinh doanh

    Doanh nghiệp công ty em có vốn đầu tư nước ngoài có được phép kinh doanh mặt hàng gạo dạng bán lẻ hoặc sĩ không? Thủ tục kinh doanh đăng ký ra sao? Nếu không được kinh doanh mà đang kinh doanh thì bị xử lý như thế nào?

     
    4522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281171   14/08/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Trường hợp công ty bạn đã đầu tư vào Việt Nam bằng việc đăng ký đầu tư hoặc thẩm tra đầu tư để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh với mục tiêu và quy mô của dự án ngoài lĩnh vực "bán buôn, bán lẻ mặt hàng gạo". Đến nay, công ty bạn muốn kinh doanh "bán buôn, bán lẻ mặt hàng gạo" thì phải có dự án đầu tư mới và làm thủ tục thực hiện dự án đầu tư.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 50 Luật Đầu tư năm 2005 quy định về Thủ tục đầu tư gắn với thành lập tổ chức kinh tế như sau: "Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập tại Việt Nam nếu có dự án đầu tư mới thì được làm thủ tục thực hiện dự án đầu tư đó mà không nhất thiết phải thành lập tổ chức kinh tế mới".

    2. Nếu kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là kinh doanh trái phép và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    Theo khoản 1 Điều 10 Nghị định số 06/2008/NĐ-CP Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, cụ thể là Vi phạm quy định về Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của thương nhân là tổ chức kinh tế như sau: "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh".

    Chúc thành công!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #281230   15/08/2013

    thanhtungcuchi
    thanhtungcuchi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty em 100% vốn nước ngoài, kinh doanh năm 2001 theo giấy chứng nhận đẩu tư của UBND TP.HCM có cấp ngành nghề kinh doanh gạo, công ty đã kinh doanh, đến nay co thay đổi, bổ sung giấy chứng nhận đầu tư thì có ghi : không kinh doanh một số ngành nghề theo 10/2007/QD-BTM (gạo) vậy có kinh doanh tiếp được không hay phải nghĩ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.