Nếu ly hôn tôi có giành quyền nuôi con được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #567663 04/02/2021

    Lekieu150171

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Nếu ly hôn tôi có giành quyền nuôi con được hay không?

    Kính thưa luật sư, nhờ luật sư tư vấn giúp tôi, liệu trường hợp của tôi có giành quyền nuôi con được hay không ạ.

    Tôi và chồng tôi đã đăng ký kết hôn và có em bé 17 tháng tuổi, vì cả hai vợ chồng đều đi làm xa nên em bé gửi bà ngoại chăm từ khi bé mới 5 tháng tuổi. Nhà nội cách nhà ngoại chỉ 11km nhưng nhà nội không chăm bé được 1 bữa nào cả. Từ lúc bé mới sinh nội đã không chăm, bà nội không vào bệnh viện thăm cháu luôn vì lấy lí do sợ mùi bệnh viện ( bà nội từng mổ tim).

    Nay vì hai vợ chồng có xích mích, chồng tôi bạo lực đập phá nhà cửa và đánh tôi nên vợ chồng muốn ly hôn. Nhưng tôi mới xin nghỉ việc tại công ty và chuẩn bị đi làm công ty mới, con gái tôi vẫn đang được ngoại chăm sóc. Vậy nếu ly hôn tôi có được quyền nuôi con hay không khi chưa đi làm lại và chưa có hợp đồng lao động?

    Kính mong luật sư tư vấn giúp tôi, tôi cám ơn rất nhiều

     
    752 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lekieu150171 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567676   05/02/2021

    TrangHuyenDuong
    TrangHuyenDuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2021
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 72 lần


    Theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

    "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

    Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện tại con của bạn dưới 36 tháng tuổi (17 tháng tuổi) thì trường hợp vợ chồng bạn ly hôn thì bạn sẽ được trực tiếp nuôi con, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện trực tiếp trông non, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục.

    Về điều kiện kinh tế: Hiện tại bạn đã nghỉ việc ở công ty và chuẩn bị làm việc tại công ty mới thì có thể chứng minh bạn hoàn toàn có đủ điều kiện về kinh tế để chăm lo cho con.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TrangHuyenDuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/02/2021)
  • #569359   25/03/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1234)
    Số điểm: 8030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


     
    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
    ...
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
     
    Theo quy định trên trường hợp con của chị dưới 36 tháng thì chị sẽ được trực tiếp nuôi dưỡng. Nếu chị không có đủ điều kiện để nuôi con hoặc có thỏa thuận để người cha nuôi thì sẽ được giao cho người cha chị nhé.
     
    Báo quản trị |