Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Nếu kinh doanh không có giấy phép xử phat như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #236752 02/01/2013

    Tranminhdung1

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu kinh doanh không có giấy phép xử phat như thế nào?

    Tôi là thợ kim hoàn(thợ vàng) làm thuê cho ông A, làm thợ cho ông A và ăn lương, làm thợ tại nhà ông A. Vừa rồi công an vào kiểm tra đột xuất và tịch thu tất cả các dụng cụ để làm nghề và các sản phẩm nữ trang bao gồm vàng, bạc...nhưng qua kiểm tra thì nhà ông A không có giấy phép kinh doanh(không đăng kí kinh doanh), và ông A đã bảo tôi đứng ra chịu trách nhiệm thay ông. Vậy cho tôi hỏi với sự việc như vậy thì ông A sẽ bị sử phạt như thế nào và quy vào tội danh gì? Nếu tôi đứng ra chịu trách nhiệm thay ông A thì có được không , có ảnh hưởng gì không và tôi sẽ bị tội danh gì?Mong tư vấn sớm giùm tôi vì tôi rất cần gấp. Cám ơn nhiều

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236842   02/01/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1739)
    Số điểm: 11854
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 618 lần
    Lawyer

    theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp thì cá nhân khi kinh doanh hoặc hoạt động kinh doanh mang tính thường xuyên, lấy kinh doanh làm nguồn sinh sống thì phải đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước để thành lập doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể theo từng loại hình kinh doanh mình lựa chọn. Vì thế đối với hoạt động kinh doanh của ông A không đăng ký kinh doanh để lập hộ kinh doanh cá thể hoặc doanh nghiệp là vi phạm pháp luật. Căn cứ hành vi, tính chất vi phạm mà ông A có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị xử lý hình sự về tội kinh doanh trái phép theo quy định tại Điều 159 BLHS:

     

    Điều 159. Tội kinh doanh trái phép

    1. Người nào kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký hoặc kinh doanh không có giấy phép riêng trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm:

    a) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 160, 161, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm;

    b) Hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    b) Mạo nhận một tổ chức không có thật;

    c) Hàng phạm pháp có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

    d) Thu lợi bất chính lớn.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #287377   21/09/2013

    nguyenthuong12
    nguyenthuong12

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là hộ kinh doanh buôn bán hàng hải sản đông lạnh . Tôi bán hàng phải giao hàng tận nơi cho người tiêu dùng , và những người buôn bán ở các chợ.

    Vậy trên đường vận chuyển hàng hóa đi giao cho khách hàng, tôi cần mang theo những giấy tờ gì khi các cơ quan chức năng kiểm tra hàng hóa. Khi tôi đầy đủ giấy tờ thì có phải  mang hàng về đồn để họ kiểm tra nữa không?

    Tôi khẳng định là hàng hải sản này 100/100 là nguyên liệu từ các tàu thuyền đánh bắt ở biển về tôi mua và cấp đông để bán cho người tiêu dùng và người buôn bán ở các chợ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869