Nâng lương, quân hàm trước niên hạn

Chủ đề   RSS   
  • #478656 15/12/2017

    xuanluongvip

    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 1095
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Nâng lương, quân hàm trước niên hạn

    Kính thưa quý luật sư và cộng đồng dân luật! Hiện tôi có một người bạn đang là sỹ quan công tác trong quân đội. Năm 2015 anh ấy được tặng danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở, đến năm 2016 anh ấy lên quân hàm theo niên hạn (chưa sử dụng đến danh hiệu chiến sỹ thi đua). Theo đúng niên hạn thì đến năm 2019 anh ấy tiếp tục được thăng quân hàm (trong năm 2017 anh ấy được chủ tịch tỉnh tặng bằng khen, giám đốc sở GTVT tặng giấy khen). Vậy quý luật sư và cộng đồng dân luật cho tôi hỏi: Thứ nhất: trường hợp anh ấy có được xét thăng quan hàm trước niên hạn hay không (tức là thăng quân hàm trong năm 2018)? Và nếu được xét thăng quân hàm trước niên hạn thì xét danh hiệu chiến sỹ thi đua hay là bằng khen? Thứ hai: danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở do Bộ CHQS tỉnh cấp (trực thuộc UBND tỉnh) và bằng khen của chủ tịch tỉnh thì hình thức nào cao hơn? Thứ ba: danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở được bảo lưu để xét các quyền lợi khác là mấy năm? Nếu chưa sử dụng danh hiệu để xét thì có được truy lại danh hiệu để xét vào thời gian tiếp theo hay không? Xin cảm ơn quý luật sư và cộng đồng dân luật.
     
    22412 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478898   16/12/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam có quy định:

    Điều 17. Thăng quân hàm đối với sĩ quan tại ngũ

    1. Sĩ quan tại ngũ được thăng quân hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Đủ tiêu chuẩn theo quy định tại Điều 12 của Luật này;

    b) Cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

    c) Đủ thời hạn xét thăng quân hàm quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Thời hạn xét thăng quân hàm đối với sĩ quan tại ngũ được quy định như sau:

    Thiếu úy lên Trung úy:

    2 năm;

    Trung úy lên Thượng úy:

    3 năm;

    Thượng úy lên Đại úy:

    3 năm;

    Đại úy lên Thiếu tá:

    4 năm;

    Thiếu tá lên Trung tá:

    4 năm;

    Trung tá lên Thượng tá:

    4 năm;

    Thượng tá lên Đại tá:

    4 năm;

    Đại tá lên Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;

    Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân lên Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;

    Trung tướng, Phó Đô đốc Hải quân lên Thượng tướng, Đô đốc Hải quân tối thiểu là 4 năm;

    Thượng tướng, Đô đốc Hải quân lên Đại tướng tối thiểu là 4 năm;

    Thời gian sĩ quan học tập tại trường được tính vào thời hạn xét thăng quân hàm.

    3. Tuổi của sĩ quan tại ngũ xét thăng quân hàm từ cấp bậc Đại tá lên Thiếu tướng, Chuẩn Đô đốc Hải quân không quá 57, trường hợp cao hơn khi có yêu cầu theo quyết định của Chủ tịch nước.

    4. Sĩ quan tại ngũ lập thành tích đặc biệt xuất sắc thì được xét thăng quân hàm vượt bậc, nhưng không vượt quá cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ, chức danh sĩ quan đang đảm nhiệm.”

    Điều 12. Tiêu chuẩn của sĩ quan

    1. Tiêu chuẩn chung:

    a) Có bản lĩnh chính trị vững vàng, tuyệt đối trung thành với Tổ quốc và nhân dân, với Đảng Cộng sản Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam; có tinh thần cảnh giác cách mạng cao, sẵn sàng chiến đấu, hy sinh, hoàn hành tốt mọi nhiệm vụ được giao;

    b) Có phẩm chất đạo đức cách mạng; cần kiệm liêm chính, chí công vô tư; gương mẫu chấp hành đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; phát huy dân chủ, giữ nghiêm kỷ luật quân đội; tôn trọng và đoàn kết với nhân dân, với đồng đội; được quần chúng tín nhiệm;

    c) Có trình độ chính trị, khoa học quân sự và khả năng vận dụng sáng tạọ chủ nghĩa Mác - Lê nin, tư tưởng Hồ Chí Minh, đường lối, quan điểm, chủ trương của Đảng và Nhà nước vào nhiệm vụ xây dựng nền quốc phòng toàn dân, xây dựng quân đội nhân dân; có kiến thức về văn hoá, kinh tế, xã hội, pháp luật và các lĩnh vực khác; có năng lực hoạt động thực tiễn đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao; tốt nghiệp chương trình đào tạo theo quy định đối với từng chức vụ;

    d) Có lý lịch rõ ràng, tuổi đời và sức khoẻ phù hợp với chức vụ, cấp bậc quân hàm mà sĩ quan đảm nhiệm.

    2. Tiêu chuẩn cụ thể đối với từng chức vụ của sĩ quan do cấp có thẩm quyền quy định.

    Điều 18. Thăng quân hàm sĩ quan trước thời hạn 

    Điều 18: Sĩ quan được xét thăng quân hàm trước thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật này trong các trường hợp sau đây

    1. Trong chiến đấu lập chiến công xuất sắc hoặc trong công tác, nghiên cứu khoa học được tặng Huân chương; 

    2. Hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ mà cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất quy định đối với chức vụ mà sĩ quan đang đảm nhiệm từ hai bậc trở lên hoặc cấp bậc quân hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc quân hàm cao nhất đối với chức vụ chỉ huy, quản lý”.

    Bạn tham khảo các quy định trên nhé và cần liên hệ tại tổ chức đơn vị mình để biết thêm chi tiết.

    Thân chào

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    xuanluongvip (17/12/2017)
  • #479056   19/12/2017

    xuanluongvip
    xuanluongvip

    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 1095
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Nâng lương, quân hàm trước niên hạn đối với sỹ quan quân đội

    Nâng lương, quân hàm trước niên hạn Kính thưa quý luật sư và cộng đồng dân luật! Hiện tôi có một người bạn đang là sỹ quan công tác trong quân đội. Năm 2015 anh ấy được tặng danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở, đến năm 2016 anh ấy lên quân hàm theo niên hạn (chưa sử dụng đến danh hiệu chiến sỹ thi đua). Theo đúng niên hạn thì đến năm 2019 anh ấy tiếp tục được thăng quân hàm (trong năm 2017 anh ấy được chủ tịch tỉnh tặng bằng khen, giám đốc sở GTVT tặng giấy khen). Vậy quý luật sư và cộng đồng dân luật cho tôi hỏi: Thứ nhất: trường hợp anh ấy có được xét thăng quan hàm trước niên hạn hay không (tức là thăng quân hàm trong năm 2018)? Và nếu được xét thăng quân hàm trước niên hạn thì xét danh hiệu chiến sỹ thi đua hay là bằng khen? Thứ hai: danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở do Bộ CHQS tỉnh cấp (trực thuộc UBND tỉnh) và bằng khen của chủ tịch tỉnh thì hình thức nào cao hơn? Thứ ba: danh hiệu chiến sỹ thi đua cơ sở được bảo lưu để xét các quyền lợi khác là mấy năm? Nếu chưa sử dụng danh hiệu để xét thì có được truy lại danh hiệu để xét vào thời gian tiếp theo hay không? Xin cảm ơn quý luật sư và cộng đồng dân luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #479122   19/12/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề này luật sư đã có tư vấn và trả lời rồi.

    Bạn vui lòng xem lại nhé.

    Ngoài ra, để biết thêm chi tiết thì bạn nên liên hệ tại bộ phân tổ chức của đơn vị để biết thêm chi tiết.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com