Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Nam sinh <15 tuổi có tính là phạm tội hiếp dâm trẻ em không?

Chủ đề   RSS   
  • #101451 10/05/2011

    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 5149
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 20 lần


    Nam sinh <15 tuổi có tính là phạm tội hiếp dâm trẻ em không?

    Giả sử có 2 em học sinh nam nữ cùng lớp 14 tuổi. Nam sinh đó làm cho nữ sinh đó mang thai. Cả 2 là tự nguyện. Mình có 2 câu hỏi cần hỏi đây:
    1)Nam sinh đó có bị tính là phạm tội hiếp dâm trẻ em không?
    2)Con trai >18 tuổi và con gái khi quan hệ với nhau tự nguyện thì con gái phải  bao nhiêu tuổi mới không tính là trẻ em? (có phải lớn hôn 16 nhỏ hơn 18)(18 tuổi không tính vì đó là lớn rùi)
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101495   10/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1197)
    Số điểm: 14051
    Cảm ơn: 353
    Được cảm ơn 413 lần


    Chào bạn Kỳ Hữu Phát!

    QQ thấy bạn không học luật nhưng hay có nhiều câu hỏi về luật cũng thú vị!

    Bạn có thể tham khảo các điều luật sau đây và tìm câu trả lời cho mình nhé! nếu  đọc xong mà bạn vẫn chưa có được câu trả lời thì QQ sẽ giúp bạn!


    Điều 112.  Tội hiếp dâm trẻ em 

    1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a)  Có tính chất loạn luân;

    b)  Làm nạn nhân có thai;

    c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a)  Có tổ chức;

    b) Nhiều người hiếp một người;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Đối  với nhiều người;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 61%trở lên;

    e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

    g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.


    Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

    #ff0000;">1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ#ff0000;"> đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều người;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    thân!

    Tư vấn pháp luật miễn phí: 0938 555 058 - - - http://thongtintuvanphapluat.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    minhlawer29 (10/05/2011)
  • #101511   10/05/2011

    minhlawer29
    minhlawer29
    Top 500
    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2011
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn Kỳ Hữu Phát!

    ngoài 1 số điều luật mà QQ đưa ra mình xin được giải thích thêm.
    1)trong trường hợp bạn đưa ra thì 2 người đều tự nguyện=>. giao cấu thuận tình nên do đó mình xin giải thích trong khuôn khổ 2 người đều tự nguyện thôi.
    Nam sinh đó không bị tính là phạm tội hiếp dâm trẻ em vì bạn nữ đã 14t.Trong luật quy định #ff0000;"> Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em.
    2)Con trai >18 tuổi và con gái khi quan hệ với nhau tự nguyện thì con gái phải  bao nhiêu tuổi mới không tính là trẻ em?
     Con gái phải đủ 13t thì khi quan hệ với nhau tự nguyện thì người nam sẽ không phạm tội hiếp dâm trẻ em(Đ 112) nhưng lưu ý với bạn rằng người nam nếu đủ 16t trở nên và người nữ chỉ đủ 13t-dưới 16t quan hệ với nhau tự nguyện  thì người nam sẽ phạm tội giao cấu với trẻ em(Đ 115 BLHS).
            

    học thầy không tày học bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhlawer29 vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (10/05/2011)
  • #101637   10/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2201)
    Số điểm: 21583
    Cảm ơn: 806
    Được cảm ơn 1214 lần
    Moderator

    QQ và minhlawer đã giải quyết về mặt lý thuyết vấn đề của bạn rồi. Mình xin trả lời đáp án nhé"
    1. Người nam sinh đó không phạm tội hiếp dâm trẻ em và cũng không phạm tội giao cấu với trẻ em.
    2. Người đã thành niên giao cấu với trẻ em dưới 13 tuổi thì phạm tội hiếp dâm trẻ em, nếu giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì phạm tội giao cấu với trẻ em, dù 2 bên có tự nguyện.

    À, minhlawer xem lại một chút nhá, người đã thành niên là Điều 115 BLHS là người từ đủ 18 tuổi trở lên bạn ạ (không phải là người từ đủ 16 tuổi đâu bạn).

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #101666   10/05/2011

    minhlawer29
    minhlawer29
    Top 500
    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2011
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Vô cùng cảm ơn anhdv352 đã nhắc nhở. mình bị nhầm. thank you very much.

    học thầy không tày học bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #101694   10/05/2011

    kyhuuphat123
    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 5149
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 20 lần


    Mình đã hiểu cám ơn tất cả các bạn
     
    Báo quản trị |