Mượn tiền mẹ và em ruột làm nhà - Giấy tờ đứng tên tôi - Có phải chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #131576 17/09/2011

    nguyenanhdn

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mượn tiền mẹ và em ruột làm nhà - Giấy tờ đứng tên tôi - Có phải chia tài sản khi ly hôn

    Vợ chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn - và tôi đang phân vân về 1 số vấn đề .
    Xin hỏi  Luật Sư

    1-Nhà hiện tại 2 vợ chồng đang ở là do tôi mượn tiền và em ruột ở nước ngoài gửi về để làm nhà, và giấy tờ chỉ đứng tên tôi, vậy khi ly hôn  - căn nhà này có phải chia 2 hay không ? Và nếu muốn chứng mình tiền tôi mượn từ mẹ và em tôi thì phải cần giấy tờ gì ( vì lúc mượn tiền thì mẹ tôi đưa tận tay chứ tôi không ghi giấy nợ cho mẹ và em )

    2-Vợ tôi làm giáo viên mẫu giáo nên thu nhập thấp ( hình như chỉ 3 triệu ) .Tôi lao động tự do nên thu thập mỗi tháng 20-30 triệu ( xin báo là thu nhập cố định chứ không phải thu nhập theo thời vụ ) Tôi có thể chứng mình trước tòa..Tôi có  2 đứa con - đứa lớn 7 tuổi và đứa nhỏ 29 tháng 15 ngày .Vậy khi ly hôn tôi có được quyền nuôi 1 trong 2 hay không (  tôi muốn nuôi cả 2 thì tốt hơn ) .

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi . Tôi xin chân thành cảm ơn ạ
    Mong chờ hồi âm.
    Trân trọng .
     
    5429 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131911   19/09/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    1. Trong vụ án ly hôn của bạn, bạn yêu cầu tòa án chia tài sản chung theo quy định pháp luật. Đối với ngôi nhà trên bạn khai là tiền xây dựng hết A đồng do vay mượn của mẹ bạn và yêu cầu xử lý khoản nợ này khi ly hôn. Đây là khoản nợ chung trong thời kỳ hôn nhân theo Điều 25 LHN&GĐ (việc xây nhà là nhu cầu thiết yếu nên mình bạn vay thì chồng bạn cũng phải liên đới nghĩa vụ trả nợ nếu không Tòa án cũng có thể xác định giá trị căn nhà đó là của mẹ bạn và trả cho mẹ bạn và em bạn).

       Bạn cũng cần cung cấp thông tin địa chỉ của mẹ bạn và em bạn để Tòa án triệu tập và hỏi xem ý kiến của mẹ bạn và em bạn thế nào? Nếu mẹ bạn và em bạn có yêu cầu đòi lại số tiền đó thì phải nộp tiền tạm ứng án phí thì Tòa án mới xem xét.

       Chứng cứ bạn phải đưa ra để thể hiện có việc giao nhận tiền từ mẹ bạn và em bạn cho bạn (giấy tờ, băng đĩa ghi âm, người làm chứng...), nguồn gốc số tiền đó. Theo quy định của BLTTDS thì nghĩa vụ chứng minh thuộc về các bên đương sự. Do vậy bạn phải có chứng cứ chứng minh thì Tòa án mới chấp nhận yêu cầu của bạn.

    2. Khoản 2, Điều 29 Luật HN&GĐ quy định: Nếu hai bên không thỏa thuận được người trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con; nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Con dưới 3 tuổi do mẹ trực tiếp nuôi.

      Theo điểm d, mục 11 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP của HĐTP TANDTC ngày 23/12/2000 thì: Nếu hai bên không thỏa thuận được người trực tiếp nuôi con thì Tòa án giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con, đặc biệt các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, đảm bảo việc học hành và các điều kiện phát triển tốt về tinh thần...

      Như vậy, theo các quy định pháp luật trên thì đến thời điểm xét xử nếu đứa nhỏ của bạn chưa đủ 36 tháng tuổi thì Tòa sẽ giao cho mẹ cháu nuôi dưỡng. Còn đứa lớn giao cho ai thì Tòa án sẽ xem xét. Việc bạn có thu nhập cao và ổn định cũng là một căn cứ để Tòa án cân nhắc. Tuy nhiên điều đó không quyết định được việc giao con cho bạn nuôi bởi còn các điều kiện khác để trẻ phát triển về tinh thần và các mặt khác (khả năng chăm sóc cho sinh hoạt hàng ngày, môi trường sống, kiến thức nuôi dạy con, văn hóa của bạn....).

    Nói chung pháp luật không quy định cụ thể nên QUYỀN quyết định cuối cùng vẫn do Tòa án quyết định căn cứ vào các chứng cứ do hai bên xuất trình và những yếu tố khác! Bạn cũng có thể mời Luật sư trực tiếp tham gia vụ việc để bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho mình.

    Thân ái!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #134380   26/09/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (586)
    Số điểm: 3773
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


        Chào bạn nguyenanhdn,
        Theo quy định: Nếu tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Nếu trong thời kỳ hôn nhân có tạo lập tài sản riêng, thì phải có xác nhận đồng ý của hai vợ chồng. Nếu không có bản xác nhận đồng ý là tài sản riêng hoặc vợ của anh không đồng ý tài sản riêng thì đó là tài sản chung.
        Còn việc nợ nần thì anh cứ làm theo lời của Luật sư Cường là được.
        Thân ái.

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #134413   26/09/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật Hôn nhân & gia đình và các văn bản hướng dẫn không quy định là: Phải có sự thống nhất, thỏa thuận của vợ chồng thì mới hình thành tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân! Mà chỉ quy định là tài sản được tặng cho riêng, thừa kế riêng, hình thành từ nguồn tài sản riêng là tài sản riêng (không cần phải có sự đồng ý của bên kia). Tuy nhiên, nếu có tranh chấp xảy ra thì nghĩa vụ chứng minh đó là tài sản riêng thuộc về bên có tài sản riêng đó. Nếu không chứng minh được là tặng cho riêng, thừa kế riêng.. thì thành tài sản chung. Kể cả quyền sử dụng đất đứng tên một người cũng phải chứng minh là tài sản riêng thì mới là Riêng. Nếu không là tài sản chung.
    Thân!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn