Muốn thêm tên đệm vào tên trong giấy khai sinh và làm lại giấy khai sinh.vì đã bị mất giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #284544 04/09/2013

    Ngothao1005

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn thêm tên đệm vào tên trong giấy khai sinh và làm lại giấy khai sinh.vì đã bị mất giấy khai sinh

    Chào luật sư.năm nay cháu 21t.cháu mới bị mất giấy khai sinh bản chính và cả bản sao luôn.nhận tiện làm lại giấy khai sinh,cháu muốn thêm tên đệm vào có đc không ạh?rất mong nhận đc sự tư vấn của luật sư.cháu cảm ơn.
     
    10080 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287063   19/09/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!  

    Liên quan đến câu hỏi của bạn Ls xin được trả lời như sau:

    Thứ nhất: về việc xin cấp lại bản chính giấy khai sinh:

    Căn cứ vào Điều 62 và 63 Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch

    1. Trong trường hợp bản chính Giấy khai sinh bị mất, hư hỏng hoặc phải ghi chú quá nhiều nội dung do được thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch hoặc điều chỉnh hộ tịch mà Sổ đăng ký khai sinh còn lưu trữ được, thì được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, nơi lưu trữ Sổ đăng ký khai sinh thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

    Như vậy khi bị mất giấy khai sinh gốc bạn có thể đến phòng tư pháp huyện và làm các thủ tục xin cấp lại giấy khai sinh gốc.

    Thứ hai: về việc thay đổi cải chính hộ tịch mà cụ thể là thêm tên đệm vào giấy khai sinh:

    Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật Dân sự 2005, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong trường hợp “việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó”.

    Mặt khác, tại khoản 1, Điều 36 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch cũng quy định: “Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

    Căn cứ vào quy định trên, nếu việc thêm tên đệm của bạn xuất phát từ những lý do quy định tại Điều 27, Bộ luật Dân sự 2005, thì bạn có thể yêu cầu cải chính hộ tịnh. Còn nếu vì một lý do khác không phù hợp cán bộ tư pháp sẽ không tiến hành cải chính giấy khai sinh cho bạn mà chỉ cấp lại giấy khai sinh gốc.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com