Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Mức xử phạt vi phạm hóa đơn ?

Chủ đề   RSS   
  • #224089 04/11/2012

    anhtranbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức xử phạt vi phạm hóa đơn ?

    Cho em hỏi, xé và vứt đi 3 liên của hóa đơn sẽ bị xử phạt như thế nào? Tại sao?

     

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 10/11/2012 01:50:58 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224894   08/11/2012

    Ls.Phu
    Ls.Phu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (131)
    Số điểm: 833
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần
    Lawyer

    Bạn tham khảo những quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán & trong lĩnh vực quản lý sử dụng hóa đơn để biết mức xử phạt nhé

    Call 1900 6236 để được tư vấn chi tiết thêm

    Ls. Nguyễn Văn phú

    Mobile: 0922 822 466

    Hãng luật PHÚ & Luật sư

    40 Lê Vĩnh Hòa, Q. Tân Phú, HCM

    Email: phu.lawyer@gmail.com

    Website: www.phu-lawyers.com

    ----------------------------------------------------

    TƯ VẤN THU HỒI NỢ "XẤU", TƯ VẤN ĐÒI NỢ

    www.tuvanthuno.com

    www.tuvandoino.com

    www.dichvuthuno.com.vn

    ----------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án - mua bán doanh nghiệp trực tuyến

    www.DuAnOnline.com

    ----------------------------------------------------

    LUẬT SƯ DÂN SỰ: www.luatsudansu.net

    LUẬT SƯ HÌNH SỰ: www.luatsuhinhsu.net

    LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI: www.luatsudatdai.com

    ----------------------------------------------------

    DANH BẠ LUẬT SƯ VIỆT NAM: www.danhbaluatsu.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Phu vì bài viết hữu ích
    anhtranbg (18/11/2012)
  • #224957   08/11/2012

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2945
    Cảm ơn: 380
    Được cảm ơn 219 lần


    anhtranbg viết:

    Cho em hỏi, xé và vứt đi 3 liên của hóa đơn sẽ bị xử phạt như thế nào? Tại sao?

     

    Trường họp này xé hóa đơn vứt đi mình " pó tay.com ' với bạn luôn

    Bạn xem mức xử phạt. trong Nghị định 51/2010/NĐ - CP

    XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ HÓA ĐƠN

    Điều 29. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về đặt in hóa đơn

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đặt in hóa đơn mà không ký hợp đồng in bằng văn bản.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Không thanh lý hợp đồng in khi đã lập tờ Thông báo phát hành hóa đơn;

    b) Không hủy hóa đơn đặt in chưa phát hành nhưng không còn sử dụng theo quy định tại Điều 27 Nghị định này.

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi ký hợp đồng in với cơ sở không đủ điều kiện được in hóa đơn theo quy định tại Điều 22 Nghị định này.

    4. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không khai báo đúng quy định về việc mất hóa đơn trước khi thông báo phát hành.

    5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đặt in chưa phát hành cho tổ chức, cá nhân khác sử dụng.

    6. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi đặt in hóa đơn giả, đồng thời bị chỉ định nhà in khi đặt in hóa đơn trong thời hạn 36 (ba mươi sáu) tháng, kể từ khi phát hiện hành vi đặt in hóa đơn giả.

    Ngoài việc bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại các khoản 3, 5, 6 Điều này phải hủy các hóa đơn đặt in không đúng quy định.

    Điều 30. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về in hóa đơn đặt in

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm chế độ báo cáo việc in hóa đơn theo quy định của Bộ Tài chính.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Không thanh lý hợp đồng in khi bên đặt in đã hoàn thành thủ tục thông báo phát hành;

    b) Không hủy các sản phẩm in hỏng, in thừa khi tiến hành thanh lý hợp đồng in.

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) In hóa đơn khi không đủ điều kiện quy định tại Điều 22 Nghị định này;

    b) Không khai báo việc làm mất hóa đơn trong khi in, trước khi giao cho khách hàng.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi chuyển nhượng toàn bộ hoặc một khâu bất kỳ trong hợp đồng in hóa đơn cho cơ sở in khác.

    5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đặt in của khách hàng này cho khách hàng khác.

    6. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi in hóa đơn giả, đồng thời bị đình chỉ in hóa đơn trong thời hạn 36 (ba mươi sáu) tháng, kể từ khi hành vi bị phát hiện.

    Ngoài việc bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm các khoản 5, 6 Điều này phải hủy các hóa đơn cho, bán hoặc hóa đơn giả.

    Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không ghi đủ các nội dung in sẵn khi lập hóa đơn, hoặc ghi không đúng theo quy định tại Điều 15 Nghị định này.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua;

    b) Không lập bảng kê hoặc không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 Nghị định này.

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:

    a) Không hủy các hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;

    b) Không nộp báo cáo hóa đơn đã sử dụng theo quy định.

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định.

    5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng cho người mua theo quy định tại Nghị định này. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.

    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

    b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

    7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp.

    8. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập.

    9. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn khống.

    Ngoài việc phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại điểm a khoản 3 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng.

    Điều 35. Nguyên tắc, thủ tục xử lý vi phạm, các tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng, cưỡng chế và thời hạn thi hành quyết định xử phạt

    1. Nguyên tắc xử lý vi phạm, thủ tục xử phạt, các tình tiết giảm nhẹ, các tình tiết tăng nặng, thời hiệu xử phạt đối với hành vi vi phạm hành chính về hóa đơn quy định tại Nghị định này thực hiện theo quy định tại Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

    2. Khi phạt tiền, mức phạt tiền cụ thể đối với một hành vi vi phạm không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó. Mức trung bình của khung tiền phạt được xác định bằng cách chia đôi tổng số của mức tối thiểu cộng mức tối đa. Trường hợp có một tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ sẽ áp dụng mức trung bình tăng thêm hoặc mức trung bình giảm bớt. Mức trung bình tăng thêm hoặc mức trung bình giảm bớt được xác định bằng cách chia đôi tổng số của mức tối thiểu và mức trung bình hoặc chia đôi tổng số giữa mức tối đa và mức trung bình. Có trên một tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ sẽ áp dụng mức tối đa hoặc tối thiểu. Trường hợp vừa có tình tiết tăng nặng và tình tiết giảm nhẹ thì được bù trừ để áp dụng khung phạt theo nguyên tắc một tình tiết tăng nặng trừ cho một tình tiết giảm nhẹ.

    3. Tổ chức, cá nhân bị xử phạt vi phạm theo Nghị định này phải thi hành quyết định xử phạt trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền giao quyết định xử phạt. Tổ chức, cá nhân bị xử phạt vi phạm hành chính mà không tự nguyện chấp hành quyết định xử phạt thì bị cưỡng chế thi hành theo quy định tại Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính.

    Thân chào .

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #227379   18/11/2012

    anhtranbg
    anhtranbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hihi, mình làm bài tập thui chứ ai lại làm thế bao giờ, cảm ơn bạn nhiều nha!

     
    Báo quản trị |  
  • #227380   18/11/2012

    anhtranbg
    anhtranbg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mình nghĩ là xảy ra 2 trườn hợp

    1, quá 5 ngày kể từ khi mất hóa đơn mà không khai báo vơi cơ quan thuế và làm các thủ tục cần thiêt thì bị phạt theo quy định về việc khai báo chậm hoặc không khai báo mất hóa đơn

    2, ngược lại thì không bị xử phạt

    không biết có đúng không nữa, ai biết giúp minh với nha

     
    Báo quản trị |  
  • #309855   18/02/2014

    tuyetngan1984
    tuyetngan1984

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi , em co viết sai ngày tháng năm của 1 tờ hd gtgt , ( Tờ hd số : 0000150 em viết là ngày 02/01/2014 , tờ hg số : 0000151 em viết là ngày 31/12/1013 ) ,bây giờ phải làm cách nào để chỉnh sửa ạ .

     

     
    Báo quản trị |  
  • #309872   18/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 25
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (1874)
    Số điểm: 12117
    Cảm ơn: 344
    Được cảm ơn 441 lần


    Hóa đơn sau bạn đã giao cho khách hàng chưa? Hay còn lưu ở sổ?

     
    Báo quản trị |  
  • #309894   18/02/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (539)
    Số điểm: 4972
    Cảm ơn: 164
    Được cảm ơn 287 lần
    Moderator

    Các bạn tham khảo thêm CV 599/TCT-PCCS trường hợp báo mất. Hóa đơn liên 2, mất thì xử lý như bình thường theo hướng dẫn của TT 64.

    Trường hợp mất, hư hỏng trong quá trình lưu trữ thì bị phạt theo điều 12, NĐ 185/2004 Xử lý vi phạm trong lĩnh vực hành chính kế toán.

     

     

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    ******

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

    ********

    Số: 599/TCT-PCCS
    V/v: Xử phạt hành vi làm mất hóa đơn liên 1, liên 3 đã sử dụng

    Hà Nội, ngày 01 tháng 02 năm 2007 

     

    Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

    Thời gian vừa qua Tổng cục Thuế nhận được công văn của một số Cục thuế đề nghị hướng dẫn về việc xử phạt làm mất hóa đơn liên 1, liên 3 đã sử dụng, về việc này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh thì thời điểm tính thời hạn lưu trữ hóa đơn được tính từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm.

    Căn cứ quy định nêu trên, việc xử phạt đối với việc làm mất hóa đơn liên 1, liên 3 đã sử dụng như sau:

    - Nếu thời điểm làm mất hóa đơn liên 1, liên 3 đã sử dụng là trong năm hiện hành thì bị xử phạt vi phạm theo quy định tại Khoản 2, Điều 16 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.

    - Nếu thời điểm mất hóa đơn là từ khi hóa đơn đã được đưa vào lưu trữ (thời hạn lưu trữ được tính từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm) thì bị xử phạt đối với hành vi vi phạm về lưu trữ chứng từ kế toán theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 12 Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán.

    Ví dụ: Doanh nghiệp làm mất liên 1, liên 3 của hóa đơn ký hiệu AA/2005 số 0025 đã sử dụng trong tháng 5/2005 thì bị xử phạt đối với hành vi làm mất liên 1, liên 3 hóa đơn đã sử dụng như sau:

    + Nếu thời điểm làm mất hóa đơn là trong năm 2005 (từ ngày sử dụng đến hết 31/12/2005) thì bị xử phạt vi phạm theo quy định tại Khoản 2, Điều 16 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn.

    + Nếu thời điểm làm mất hóa đơn từ 01/01/2006 trở đi (hóa đơn đã được đưa vào lưu trữ) thì bị xử phạt đối với hành vi vi phạm về lưu trữ chứng từ kế toán theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 12 Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán.

    Tổng cục Thuế thông báo để Cục thuế biết và thực hiện./.

     

     


    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Vụ Pháp chế;
    - Lưu: VT, PCCS.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Văn Huyến

     

    Nhận thực hiện các báo cáo Group (Group Consolidation pakage IFRS - VAS; Tax work book; B/S, P/L; Analysis of financial statements......). Gia sư kế toán trưởng (mọi loại hình DN và khối cơ quan HCSN)

    Email: giasuktt.thuyduong310@gmail.com

    Phone: 0909 052 510

     
    Báo quản trị |