Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Mức đóng bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #72279 07/12/2010

    vuthithanhtu

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức đóng bảo hiểm xã hội

    Công ty em là công ty TNHH 1 Thành viên. Mức lương đóng bảo hiểm là mức lương trên hợp đồng lao động. Theo em được biết doanh nghiệp có số người đóng BHXH dưới 10 người thì chỉ phải đóng 26,5%. trong đó người lao động phải đóng là 6,5. Còn 20% còn lại doanh nghiệp phải đóng

    Nhưng giám đốc bên em bảo Công ty đóng 13,5%. còn lại người lao động tự đóng. Vậy cho em hỏi. Giám đốc em làm vậy có đúng không?. Và theo luật đóng BHXH,BHYT thì doanh nghiệp phải đóng bao nhiêu và nhân viên phải đóng bao nhiêu?

    Cảm ơn luật sư nhiều.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72318   08/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn,
    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin trích dẫn các quy định pháp luật có liên quan như sau:

    Nghị định 152/2006/NĐ-CP:

    Điều 42. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động theo Điều 91 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Hàng tháng, người lao động quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này có mức đóng bảo hiểm xã hội vào quỹ hưu trí và tử tuất như sau:

    a) Từ tháng 01 năm 2007 đến tháng 12 năm 2009 mức đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 mức đóng bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 mức đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Từ tháng 01 năm 2014 trở đi: mức đóng bằng 8% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Điều 43. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động theo khoản 1 và khoản 3 Điều 92 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của những người lao động quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này như sau:

    a) Mức đóng vào quỹ ốm đau và thai sản bằng 3%; trong đó người sử dụng lao động giữ lại 2% để chi trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại mục 1 và mục 2 Chương II Nghị định này. Hằng quý, người sử dụng lao động có trách nhiệm quyết toán với tổ chức bảo hiểm xã hội theo quy định, cụ thể như sau:

    - Trường hợp số tiền được quyết toán nhỏ hơn số tiền đã được giữ lại, thì số chênh lệch dư phải trả lại quỹ bảo hiểm xã hội vào tháng đầu quý sau.

    - Trường hợp số tiền được quyết toán lớn hơn số tiền đã được giữ lại, thì tổ chức bảo hiểm xã hội cấp bù số chênh lệch thiếu vào tháng đầu quý sau.

    b) Mức đóng vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bằng 1%;

    c) Mức đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất như sau:

    - Từ tháng 01 năm 2007 đến tháng 12 năm 2009 mức đóng bằng 11%;

    - Từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 mức đóng bằng 12%;

    - Từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 mức đóng bằng 13%;

    - Từ tháng 01 năm 2014 trở đi mức đóng bằng 14%.

    2. Hàng tháng, người sử dụng lao động đóng theo mức đóng quy định tại khoản 1 Điều này và trích từ tiền lương, tiền công tháng của người lao động theo mức đóng quy định tại khoản 1 Điều 42 Nghị định này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội. 

    3. Người sử dụng lao động thuộc các doanh nghiệp nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả tiền lương, tiền công theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh thì mức đóng hằng tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này. Phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, hằng quý hoặc 6 tháng một lần trên cơ sở người sử dụng lao động đăng ký với tổ chức bảo hiểm xã hội.

    Luật BHXH 2006:

    Điều 102. Nguồn hình thành quỹ

    1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

         Như vậy,theo quy định hiện nay người sử dụng lao động đóng 16% BHXH và 1% BHTN;người lao động đóng 6%BHXH và 1% BHTN.Đối với doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người thì không phải tham gia BHTN.
    Trân trọng
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân

     


     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn luatsuvan vì bài viết hữu ích
    vopori (04/08/2011) ngolinhlan (23/12/2011) thuht01 (14/05/2012)
  • #95263   15/04/2011

    Thưa luật sư! Cty tôi công nhân và giám đốc, kế toán trưởng ( làm lâu dài, không làm theo thời vụ) không muốn đóng bảo hiểm mà yêu cầu trả vào lương để tăng thu nhập.  Cty tôi có thể làm như thế được không? Nếu được thì thực hiện theo văn bản luật nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #121839   04/08/2011

    hiep204
    hiep204

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào CuongBinh!
    Theo qui định của pháp luật thì Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên phải tham gia BHXH.
    Điều 2 NĐ 152/2006/NĐ

    Trân trọng.

    Sách hay online - Giao sách miễn phí - http://bigbangbooks.net

    My fanpage: http://facebook.com/bigbangbooks

     
    Báo quản trị |  
  • #139501   13/10/2011

    dinhhieu_cwe
    dinhhieu_cwe

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Xin chào luatsuvan,


    Tôi đã tham gia BHXH bắt buộc được 10 năm trong cơ quan Nhà nước. Nay tôi nghỉ làm ở chỗ đó ra ngoài làm ở Công ty tư nhân. Thời gian để vào làm công ty tư nhân mất gần 1 năm.

    Vậy xin hỏi?
    1. Tôi có thể đóng BHXH tự nguyện trong thời gian không có việc làm đó không? Nếu có thì sau này chế độ lương hưu có tính tổng thời gian BHXH bắt buộc và tự nguyện gộp lại không?
    2. Khi vào Công ty, mức đóng bảo hiểm của tôi như thế nào? Hiện tại tôi đang là cán bộ của Nhà nước với hệ số lương 3.0

    Xin cảm ơn!

    Hieu










     
    Báo quản trị |  
  • #139583   13/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9051)
    Số điểm: 61899
    Cảm ơn: 1859
    Được cảm ơn 3173 lần
    SMod

    Chào dinhhieu_cwe, luatsuvan đã lâu rồi không quay lại diễn đàn, do vậy tôi xin trả lời như sau

    1. Bạn có thể đóng BHXH tự nguyện nếu bạn không tham gia BHXH bắt buộc, thời gian tham gia sẽ được cộng dồn, mức đóng BHXH tự nguyện do bạn tự chọn. Tuy nhiên không có quy định đóng lùi BHXH tự nguyện cho thời gian trước đây.

    2. Mức tham gia BHXH bắt buộc với công ty là mức ghi trong hợp đồng lao động của bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #192179   07/06/2012

    BBO2012
    BBO2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư Vân.

    Trước đây tôi làm Nhà nước vẫn đóng BHXH, sau khi ra ngoài làm việc không đóng. Nay vào Nhà nước, Công ty xếp lương được kí trên hợp đồng (Kế toá trưởng) Vậy tôi đóng BHXH trên mức lương kí hợp đồng này không.

    Xin LS Van chi giúp.

    Cảm ơn LS Van nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #192185   07/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6186)
    Số điểm: 60887
    Cảm ơn: 1839
    Được cảm ơn 3248 lần
    Moderator

    BBO2012 viết:
    Xin chào Luật sư Vân.

    Trước đây tôi làm Nhà nước vẫn đóng BHXH, sau khi ra ngoài làm việc không đóng. Nay vào Nhà nước, Công ty xếp lương được kí trên hợp đồng (Kế toá trưởng) Vậy tôi đóng BHXH trên mức lương kí hợp đồng này không.

    Xin LS Van chi giúp.

    Cảm ơn LS Van nhiều.

    Chào bạn!
    Lương đóng BHXH là mức lương ghi trong HĐLĐ.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #192188   07/06/2012

    BBO2012
    BBO2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình
    hỏi thêm bạn: Nguyenkhanhchinh.
    Đồng ý là trên HDLD, nhưng các khoản thu nhập khác thì sao. Vi minh thấy nhiều chỗ nói: Nộp trên lươg và các khoản tiền lương nữa. VD: Hàng tháng lĩnh lương trên HDLD, thỉnh thoảng có ăn trưa, phụ cấp, ngày lễ ngày tết được nhận chẳng hạn...
    Mong bạn chỉ giáo.
     
    Báo quản trị |  
  • #192191   07/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6186)
    Số điểm: 60887
    Cảm ơn: 1839
    Được cảm ơn 3248 lần
    Moderator

    Chào bạn!
    - Những khoản phụ cấp như ăn trưa, ăn ca, xăng dầu, điện thoại, thưởng lễ, tết ... không tính vào mức lương đóng BHXH. Cụ thể:
    - Lương đóng BHXH là lương ghi trong HĐLĐ ở mục số 8. Bao gồm Tiền lương, phụ cấp chức vụ, cấp bậc.
    - Các khoản phụ cấp khác tôi nêu ở trên không cộng vào, các khoản này sẽ ghi ở mục số 9 của hợp đồng lao động.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    BBO2012 (07/06/2012)
  • #192193   07/06/2012

    BBO2012
    BBO2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks bạn nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #200519   12/07/2012

    hangtran173
    hangtran173

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư vui lòng giải đáp dùm tôi :

    Công ty tôi muốn đóng toàn bộ tiền BHXH cho nhân viên. Nghĩa là đóng luôn 28.5% có được không, nếu vậy bên cty tôi có được đưa toàn bộ BHXH đã đóng thay cho nhân viên vào chi phí của doanh nghiệp không?

    Cám ơn Luật sư,

     
    Báo quản trị |  
  • #200561   12/07/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9051)
    Số điểm: 61899
    Cảm ơn: 1859
    Được cảm ơn 3173 lần
    SMod

    Chào bạn , luật BHXH đã quy định rõ trách nhiệm đóng BHXH của NLĐ và của NSDLĐ, như vậy công ty không thể đóng thay cho NLĐ được, số tiền đó sẽ không được đưa vào chi phí của doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |