DanLuat 2015

Mua sắm tài sản căn cứ hợp đồng đấu thầu rộng rãi của một đơn vị khác

Chủ đề   RSS   
  • #443480 07/12/2016

    Mua sắm tài sản căn cứ hợp đồng đấu thầu rộng rãi của một đơn vị khác

    Kính gửi luật sư,

    Hiện nay đơn vị tôi có dự án mua sắm máy phát điện trị giá khoản 4 tỷ đồng.

    Trước đó, một đơn vị bạn ở tỉnh khác cũng thuộc chung Tập đoàn chúng tôi đã tổ chức đấu thầu rộng rãi cũng trong năm nay, chủng loại máy, tiêu chuẩn kỹ thuật giống như vậy, giá trị thầu cũng khoảng tương đương 4 tỷ. Như vậy, đơn vị tôi được sử dụng kết quả đấu thầu của đơn vị bạn để mua sắm trực tiếp không? Vì căn cứ Luật đấu thầu 2013:

    Điều 24. Mua sắm trực tiếp

    1. Mua sắm trực tiếp được áp dụng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa tương tự thuộc cùng một dự án, dự toán mua sắm hoặc thuộc dự án, dự toán mua sắm khác.

    2. Mua sắm trực tiếp được thực hiện khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Nhà thầu đã trúng thầu thông qua đấu thầu rộng rãi hoặc đấu thầu hạn chế và đã ký hợp đồng thực hiện gói thầu trước đó;

    b) Gói thầu có nội dung, tính chất tương tự và quy mô nhỏ hơn 130% so với gói thầu đã ký hợp đồng trước đó;

    c) Đơn giá của các phần việc thuộc gói thầu áp dụng mua sắm trực tiếp không được vượt đơn giá của các phần việc tương ứng thuộc gói thầu tương tự đã ký hợp đồng trước đó;

    d) Thời hạn từ khi ký hợp đồng của gói thầu trước đó đến ngày phê duyệt kết quả mua sắm trực tiếp không quá 12 tháng.

    3. Trường hợp nhà thầu thực hiện hợp đồng trước đó không có khả năng tiếp tục thực hiện gói thầu mua sắm trực tiếp thì được áp dụng mua sắm trực tiếp đối với nhà thầu khác nếu đáp ứng các yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm, kỹ thuật và giá theo hồ sơ mời thầu và kết quả lựa chọn nhà thầu trước đó.

     Như vậy ở khoản 1 có câu "thuộc dự án, dự toán mua sắm khác", đơn vị tôi có thể căn cứ câu này để sử dụng kết quả đấu thầu rộng rãi của đơn vị bạn dùng mua sắm trực tiếp được không?

    Kính nhờ luật sư giải đáp giúp, xin chân thành cảm ơn!

     

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-