• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

Chủ đề   RSS   
  • #58759 26/08/2010

    avid_liquid

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Xin cho hỏi về trường hợp của mình:
    Chủ đất là người làng được hợp tác xã chia cho miếng đất ruộng gọi là đất dãn dân - sau đó bán cho ông A ( giấy tờ viết tay kèm dấu của hợp tác xã và chữ ký của chủ tịch HTX + các hộ liền kề - để trống tên người mua). 1 năm sau ông A bán cho ông B - rồi nhà mình mua lại của ông B ( ông B chuyển giấy viết tay đó sang cho nhà mình - vẫn trống tên người mua). Hiện tại ở khu đất đó ( Phường Phú Lương - Ba la - Hà Đông) 1 số nhà ngay sát miếng đất nhà mình đã xây nhà kiên cố để ở ( hiện nay thì đang ngưng chưa cho xây vì đại hội Đảng) - xin hỏi miếng đất đó nếu sau này làm sổ đỏ thì với giấy tờ nhà mình đang cầm có hợp pháp không ???
    Cảm ơn luật sư .
    Cập nhật bởi avid_liquid ngày 27/08/2010 09:09:49 AM
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #59576   04/09/2010

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 150
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2188
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Bạn thân mến hợp đồng mua bán đất có qđ rất rõ về hình thức Vb( phải được công chứng của cấp có thẩm quyền). Với giấy viêt tay đó bạn sẽ gặp khó khăn khi làm sổ đó đấy. Bạn nên gặp lại người chủ cũ( đã mua của HTX) để lấy các giấy tờ liên quan đến việc HTX đã bán dãn dân cho người này và làm lại HĐ cho chính tắc.
    Và bạn hỏi thử các hộ liền kề xem họ đã làm sổ đỏ chưa? Rồi thì bạn làm luôn đi kẻo với giấy viết tay mà chủ đất cũ khởi kiện đòi huỷ hợp đồng vô hiệu là bạn xong đấy.
     
    Báo quản trị |  
  • #59811   07/09/2010

    avid_liquid
    avid_liquid

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Cảm ơn bạn đã trả lời, nhưng với đất dãn dân chưa có sổ đỏ thì UBND xã nào lại chứng nhận cho giao dịch mua bán hả bạn. Chỉ có Chủ nhiệm HTX ký tên và đóng dấu thôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #59820   07/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 100
    Công dân gương mẫu
    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 84/2007/NĐ-CP: Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho QSD đất hoặc nhà ở gắn iền QSD đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01 tháng 07 năm 2004 mà chưa được cấp giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển QSD đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển QSD đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật.

    Theo đó, căn cứ các quy định của Luật Đất đai và Nghị định 88/2009/NĐ-CP thì thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm: đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; các giấy tờ về quyền sử dụng đất; giấy tờ về mua bán hoặc nhận tặng cho hoặc đổi hoặc nhận thừa kế nhà ở đã có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân theo quy định của pháp luật; bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ vào những quy định nêu trên, bạn nên trực tiếp liên hệ với văn phòng đăng ký QSD đất hoặc cơ quan Tài nguyên Môi trường Hà Đông để được hướng dẫn cụ thể về thủ tục xin cấp giấy chứng nhận QSD đất.
    Cập nhật bởi admin ngày 07/09/2010 01:47:15 PM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60111   09/09/2010

    avid_liquid
    avid_liquid

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Trường hợp của mình mua sau ngày 01/7/2004 bạn à :)
     
    Báo quản trị |  
  • #60129   09/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 100
    Công dân gương mẫu
    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Trường hợp của bạn như vậy chỉ có cách duy nhất nhờ ông A đứng tên làm GCNQSD đất, rồi làm thủ tục chuyển nhựợng lại cho bạn. Có thể có phương pháp hay để làm trực tiếp tên bạn được, việc này bạn nên liên hệ với Địa chính phường Phú Lương họ sẽ tư vấn và gíup đỡ ban, không ai hiểu hơn họ vì đấy là chuyên môn của họ.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60444   11/09/2010

    avid_liquid
    avid_liquid

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Mua đất dãn dân chưa có sổ đỏ - chỉ có dấu của chủ tịch HTX ???

    Cảm ơn các bạn nhiều :)
     
    Báo quản trị |