Mua bán xe

Chủ đề   RSS   
  • #329182 20/06/2014

    thanhvan061095

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mua bán xe

    Chao luat su,chau mua xe cua ng ten A,nguoi do sang ten chu so huu wa cho chau ngay khi mua thi co can giay to mua ban ko?sau 1 thoi gian su dung thi xe chau bi tinh nghi xe trom cap,gio chau phai lam sao ?Kinh mong luat su tu van giup chau

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)

     
    6291 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329247   20/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    thanhvan061095 viết:
    Chao luat su,chau mua xe cua ng ten A,nguoi do sang ten chu so huu wa cho chau ngay khi mua thi co can giay to mua ban ko?sau 1 thoi gian su dung thi xe chau bi tinh nghi xe trom cap,gio chau phai lam sao ?Kinh mong luat su tu van giup chau

    Chào bạn!

    Vì đã thực hiện thủ tục sang tên nên bạn không cần lo lắng về trách nhiệm hình sự của mình.

    Nếu công an có mời lên làm việc thì cứ khai đúng theo sự thật, không thêm bớt, chỉnh sửa gì cả.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #330644   28/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Thứ nhất, thủ tục sang tên xe

    Thông tư số 06/2009/ TT- BCA (C11) quy định thủ tục sang tên đổi chủ cho phương tiện giao thông gồm những giấy tờ:

    Giấy khai đăng ký xe (chủ xe khai đúng mẫu);

    Giấy đăng ký xe;

    Chứng từ mua bán, cho tặng xe theo quy định (giấy tờ mua bán);

    Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.

    Như vậy, bạn muốn sang tên cho mình thì phải có giấy tờ mua bán.

    Thứ hai, nếu xe là tài sản do trộm cắp mà có

    Điều 250 Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Điều 1, Thông tư liên tịch 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC Giải thích từ ngữ quy định tại Điều 250 Bộ luật hình sự như sau:

    Tài sản do người khác phạm tội mà có” là tài sản do người phạm tội có được trực tiếp từ việc thực hiện hành vi phạm tội (ví dụ: tài sản chiếm đoạt được, tham ô, nhận hối lộ…) hoặc do người phạm tội có được từ việc mua bán, đổi chác bằng tài sản có được trực tiếp từ việc họ thực hiện hành vi phạm tội (ví dụ: xe máy có được từ việc dùng tiền tham ô để mua).

    Biết rõ tài sản là do người khác phạm tội mà có” là có căn cứ chứng minh biết được tài sản có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội hoặc có được từ việc mua bán, đổi chác bằng tài sản có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội.

    Trong trường hợp của bạn:

    -  Chiếc xe là tài sản trộm cắp sẽ bị tịch thu và trả cho người mất

    -  Trường hợp nếu bạn mua bán chiếc xe nhưng không biết rõ chiếc xe có được do phạm tội thì giao dịch giữa bạn và người bán là giao dịch dân sự bị vô hiệu do trái quy định pháp luật, bạn có quyền yêu cầu người bán hoàn trả lại số tiền mua bán xe.

    -  Nếu khi thực hiện giao dịch mua bán, bạn biết rõ xe là tài sản do phạm tội mà có nhưng vẫn quyết định mua thì bạn sẽ bị khởi tố về tội quy định tại Điều 250 nêu trên. (thời điểm trước khi thực hiện việc trộm cắp, bạn có hứa hẹn với người bán sẽ mua tài sản trộm cắp đó thì trường hợp này bạn có thể bị khởi tố về tội trộm cắp tài sản tại Điều 138, bộ luật hình sư với vai trò là đồng phạm).

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #331850   06/07/2014

    duyanh8xhn
    duyanh8xhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư cho biết thêm về vấn đề này !

    daolienluatsu viết:

    Trong trường hợp của bạn:

    -  Chiếc xe là tài sản trộm cắp sẽ bị tịch thu và trả cho người mất

    Nếu như bạn chủ topic mua lại chiếc xe và đã ra cơ quan công an khai báo và làm thủ tục sang tên đổi chủ thành công vì theo lẽ thông thường 1 người mất xe sẽ phải trình báo với cơ quan công an ngay khi bị mất và bạn chủ topic có làm lại đăng ký xe thì cũng phải chờ vài ngày chứ không thể có đăng ký ngay lập tức dc. như vậy trong thời gian này cơ quan công an đã rà soát và không hè có thông báo chiếc xe trên là xe bị mất thì sao lại có thể thu xe của bạn chủ topic dc.

    ngoài ra còn 1 trường hợp. người đứng tên trên đăng ký là 1 kẻ lừa đảo và thông đồng với ng bán xe. đó là ng bán đã bán xe cho chủ topic xong xuôi. sang tên đổi chủ thành công tại cơ quan công an và ng bán nhận tiền thì chủ cũ mới khai báo mất để chiếm lại chiếc xe thì sẽ giải quyết thế nào ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #332273   09/07/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1. Như đã trời bạn   (1) việc sang tên chủ quyền xe theo quy định của pháp luật hiện hành, bắt buộc phải có hợp đồng mua bán xe và (2) nếu việc mua bán chưa có hợp đồng, sau 1 thời gian sử dụng, xe của bạn ấy bị tình nghi là tài sản trộm cắp thì bạn ấy cần phải chứng minh tính ngay tình của mình (không biết được chiếc xe này là tài sản trộm cắp), giao dịch mua bán với người bán (mà không phải là chủ xe) dựa trên sự chủ quan, không nắm vững các quy định của pháp luật (chứ không phải là do được hứa hẹn bán rẻ khi tiêu thụ giúp đồ gian), từ đó bảo vệ được mình (không bị liên đới trong vụ án hình sự trộm cắp tài sản) và bảo vệ được tài sản của mình (được đòi lại tiền từ người bán xe).

    Giả thiết bạn đặt ra là người mua xe tự đi sang tên là một việc làm rất khó nếu không muốn nói là không thể thực hiện được vì mua xe gian chắc chắn sẽ không có hợp đồng mua bán được ký hợp pháp với chủ xe, và như vậy thì không thể đăng ký sang tên được. Pháp luật có quy định đối với một số trường hợp xe cũ mua bán qua nhiều đời chủ (xe cũ sử dụng từ lâu) mà hiện nay không thể tìm được chủ xe, cũng không nằm trong diện theo dõi xe gian (theo đơn trình báo của người mất) thì vẫn cho đăng ký lại chủ xe, trường hợp này không giốngtrường hợp bạn   hỏi, vì trong trường hợp của bạn    đã có sự "tình nghi" rồi.

    2. Giả thiết thứ hai bạn đặt ra là chủ xe thông đồng với người bán (được hiểu là giao xe cho người khác đi bán), sau đó lại đi khai báo mất xe để được bồi thường: đây cũng là giả thiết mang tính lý thuyết nhiều hơn vì trên thực tế, như đã phân tích ở trên, không thể sang tên được nếu không có chứng từ mua bán. Chưa kể rằng, nếu "kế hoạch" của người bán xe và chủ xe bị cơ quan công an phát hiện, hai bên sẽ gặp rắc rối về pháp luật, tùy theo các chứng cứ cơ quan công an khai thác được, người chủ xe cũng như người bán xe phải chịu trách nhiệm trước pháp luật với hành vi của mình.

    Trên đây là một vài trao đổi của luật sư, hy vọng được cùng làm rõ được những vấn đề của bạn.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    duyanh8xhn (15/07/2014)
  • #358316   23/11/2014

    duyanh8xhn
    duyanh8xhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    về mục chứng từ mua bán thì mới sang tên đổi chủ dc thì theo luật là đúng như vậy nhưng trong thực tế thì không phải vậy vì dịch vụ làm lại giấy tờ dù không có giấy mua bán là rất nhiều  (còn nếu chỉ cần giấy viết tay thì ai ai cũng có thể viết dc và 1 khi họ chủ định lừa thì họ sẽ tự viết ra là dc) nên trường hợp này hoàn toàn có thể xảy ra. chứ không phải là không có

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net