DanLuat 2015

Một người đóng 2 vai được không?

Chủ đề   RSS   
  • #439901 27/10/2016

    sbanhr

    Sơ sinh


    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Một người đóng 2 vai được không?

    Cho mình hỏi, một người vừa có thể làm Chủ tịch Hội đồng thành viên (công ty mẹ) vừa làm Chủ tịch Hội đồng quản trị kiêm Tổng Giám đốc (công ty con) được không?

     
    2054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440012   29/10/2016

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    bạn cho biết thêm là công ty mẹ thuộc loại hình công ty gì vậy?

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lan2007 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (29/10/2016)
  • #440015   29/10/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 2549
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Loại hình công ty gì thì cũng đều được cả.

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #440084   30/10/2016

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn, do bạn chưa nói rõ là công ty mẹ thuộc loại hình doanh nghiệp nào nên tôi xin được góp một số ý như sau:

    Theo quy định của luật doanh nghiệp 2014:

    + Trường hợp công ty mẹ thuộc một trong các loại hình doanh nghiệp như: Công ty TNHH một thành viên, công ty TNHH hai thành viên trở lên, công ty hợp danh thì không có hạn chế về việc Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty này làm Chủ tịch Hội đồng quản trị kiêm Tổng Giám đốc công ty khác ( Điều 57, Khoản 3 Điều 79, Khoản 4 Điều 179 Luật doanh nghiệp 2014)

    Bên cạnh đó, các quy định về nghĩa vụ của Chủ tịch hội đồng quản trị tại Khoản 3 Điều 152 Luật doanh nghiệp 2014 cũng không có quy định hạn chế việc Chủ tịch hội đồng quản trị đồng thời là Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty khác.

    Do vậy, trường hợp này một người hoàn toàn vừa có thể làm Chủ tịch Hội đồng thành viên (công ty mẹ) vừa làm Chủ tịch Hội đồng quản trị kiêm Tổng Giám đốc (công ty con) nếu như Điều lệ công ty không có quy định khác.

    Tuy nhiên, đối với trường hợp công ty mẹ là doanh nghiệp nhà nước:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 94 Luật doanh nghiệp 2014 về Chủ tịch Hội đồng thành viên:

    1. Chủ tịch Hội đồng thành viên do cơ quan đại diện chủ sở hữu bổ nhiệm. Chủ tịch Hội đồng thành viên không được kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty của công ty mình và các doanh nghiệp khác.

    Theo đó, Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty này không thể đồng thời làm Chủ tịch Hội đồng quản trị kiêm Tổng Giám đốc công ty khác. Nếu điều lệ công ty không có quy định khác thì Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty mẹ chỉ có thể đồng thời làm Chủ tịch Hội đồng quản trị, không thể kiêm Tổng Giám đốc công ty con được.

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn Lan2007 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (30/10/2016) VinhQuangLaw (31/10/2016) sbanhr (31/10/2016) HaiVIB (31/10/2016)
  • #440124   31/10/2016

    sbanhr
    sbanhr

    Sơ sinh


    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn Lan007 rất nhiều. Bài tư vấn rất hữu ích.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-