Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Một người có thể làm 2 phó giám đốc hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #264685 28/05/2013

    vuhoninh

    Sơ sinh


    Tham gia:27/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Một người có thể làm 2 phó giám đốc hay không ?

    Thưa luật sư, 

     

    Tôi có một câu hỏi rằng một cá nhân có thể đảm nhiệm chức vụ Phó giám đốc của 2 công ty độc lập được không ! Nếu không được thì có văn bản nào quy định về vấn đề này. 

    Xin luật sư tư vấn giúp !


    Trân trọng cảm ơn !

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265348   30/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 1387
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp Luật sư Công ty TNHH Triệu Sơn tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 ĐIều 116 Luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

    Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người điều hành công việc kinh doanh hàng ngày của công ty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị và chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao.

    Nhiệm kỳ của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không quá năm năm; có thể được bổ nhiệm lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    Tiêu chuẩn và điều kiện của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc áp dụng theo quy định tại Điều 57 của Luật này.

    Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

    Căn cứ quy định viện dẫn trên Luật doanh nghiệp không quy định một cá nhân đảm nhận chức vụ Phó giám đốc của 2 công ty độc lập hay không. Do vậy, những gì Luật doanh nghiệp 2005 không cấm thì bạn có thể đảm nhiệm 2 chức vụ phó giám đốc của 2 công ty.

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    Courvoisier (07/06/2014)
  • #265714   30/05/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 3245
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 227 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Mình xin bổ sung ý kiến của Ls như sau: 

    Pháp luật không cấm bạn đồng thời đảm nhiệm chức danh phó giám đốc tại hai công ty. Song nếu trong Điều lệ  hoặc văn bản khác của một trong hai công ty quy định Phó giám đốc hoặc các chức danh quản lý khác không được đồng thời đảm nhiệm các chức danh quan lý hoặc nhân viên tại các công ty khác thì bạn vấn không đơợc làm. Sở dĩ điều lệ các công ty quy định thêm điều này để đảm bảo bí mật kinh doanh và hiệu quả công việc của công ty.

    Liên quan đến vấn đề này bạn có thể tham khảo các bài viết của các chuyên gia pháp luật hàng đầu về doanh nghiệp và quản trị doanh ngiệp được Luật Thành Đô đăng trên web http://luatthanhdo.com

    Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng liên hệ CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ để được trợ giúp miễn phí.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Ls – GĐ Nguyễn Lâm Sơn

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Courvoisier (07/06/2014)
  • #324499   22/05/2014

    hatram1976
    hatram1976

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bo tri nhan su

    Toi dang lam giam dóc Cty tnhh thi vo the lam pho giam dóc cua mít Cty tnhh khác k?
     
    Báo quản trị |  
  • #324761   23/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9390)
    Số điểm: 64161
    Cảm ơn: 1907
    Được cảm ơn 3282 lần
    SMod

    hatram1976 viết:
    Toi dang lam giam dóc Cty tnhh thi vo the lam pho giam dóc cua mít Cty tnhh khác k?

    Được nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #326989   06/06/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1120)
    Số điểm: 7257
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Pháp luật không cấm việc đó, vợ bạn có thể làm Giám đốc nhiều công ty TNHH khác chứ đừng nói đến là Phó Giám đốc

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - 0904.779997

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #327015   06/06/2014

    trasua1990
    trasua1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn. Vấn đề của bạn mình được biết như sau:

    Theo Luật doanh nghiệp không hạn chế số lượng DN tối đa mà một người có thể làm Giám đốc. Có nghĩa là, một người có thể làm Giám đốc (Tổng giám đốc) cho nhiều DN, nếu họ có khả năng và DN đồng ý.
    Trong tương lai, làm Giám đốc (Tổng giám đốc) có thể cũng sẽ trở thành một nghề.
    Luật doanh nghiệp 2005 không cấm 1 người làm Giám đốc 2 hoặc nhiều công ty TNHH; nhưng không được làm vừa làm Giám đốc (Tổng giám đốc) công ty CP vừa làm Giám đốc/ Tổng giám đốc công ty TNHH

    Trường hợp phó giám đốc bạn hỏi cũng như vậy nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #327970   12/06/2014

    Như vậy theo ý kiến của bạn Trà sữa thì phó giám đôc công ty cổ phần không được làm phó giám đốc công ty khác hả. 

     
    Báo quản trị |  
  • #328850   18/06/2014

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn
    Top 500
    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn!

    Hiện tại trong Luật Doanh nghiệp năm 2005 phần công ty cổ phần có quy định: " Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác". Tức là, một người đã làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của công ty cổ phần thì không được làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của công ty khác. Như vậy, nếu một người đã làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của loại hình doanh nghiệp khác thì vẫn có thể là giám đốc hoặc tổng giám đốc của công ty cổ phần vì bản thân luật doanh nghiệp không có quy định cấm điều này.

    Đối với chức danh Phó giám đốc thì Luật doanh nghiệp không có bất cứ quy định nào cấm hoặc hạn chế về việc một người có thể được hay không được làm phó giám đốc hoặc phó tổng giám đốc của nhiều doanh nghiệp cùng một lúc. Như vậy, pháp luật không cấm thì chúng ta hoàn toàn có thể làm được.

    Tóm lại: Một cá nhân hoàn toàn có thể  làm phó giám đốc của nhiều công ty khác nhau cùng một lúc.

     

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com