Móng nhà bên xây yếu và móng có lấn qua đất nhà mình thì khi xây nhà làm sao để hạn chế tối đa thiệt hại.

Chủ đề   RSS   
  • #414782 29/01/2016

    dinhnero

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Móng nhà bên xây yếu và móng có lấn qua đất nhà mình thì khi xây nhà làm sao để hạn chế tối đa thiệt hại.

    Xin luật sư tư vấn dùm!

      Tôi đang định xây nhà trên lô đất hợp pháp( đã có GCN). Nhưng lô đất của tôi và các lô lân cận là vùng đất yếu khi xây nhà cần phải gia cố móng( ép cừ tràm hoặc ép cọc bê tông). Lô đất của tôi nằm giữa 2 nhà đã xây dựng xong, trong đó theo tôi quan sát thì có 1 nhà sát bên đất nhà tôi là nhà 3 tầng nhưng chỉ ép cừ tràm, chân móng có lấn qua đất nhà tôi chút xíu. 

      Tôi muốn xây dựng thì phải đào đất để ép cừ tràm xuống nhưng sợ ảnh hưởng tới nhà bên cạnh.

      Vậy xin hỏi luật sư tôi phải làm sao để hạn chế những rắc rối ?

     Nếu tôi xây đúng trong phần đất của mình nhưng vì móng nhà bên yếu mà bị nứt tường thì tôi có phải chịu trách nhiệm không?

    Xin Cám ơn!

     
    5642 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415478   12/02/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn là thuộc lĩnh vực kỹ thuật, không liên quan đến pháp lý.

    Bạn nên nhờ kỹ sư xây dựng đưa ra phương án xử lý thích hợp sau khi khảo sát cụ thể thì tốt hơn.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 12/02/2016 08:00:14 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #416439   23/02/2016

    hoang_chuong
    hoang_chuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    dinhnero viết:

     Nếu tôi xây đúng trong phần đất của mình nhưng vì móng nhà bên yếu mà bị nứt tường thì tôi có phải chịu trách nhiệm không?

    Điều 93. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ

    1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:

    a) Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;

    b) Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;

    Do đó nếu do việc xây dựng công trình của bạn làm nhà kế bên bị hư hỏng ( nứt tường ) thì bạn phải bôi thường.

    Đối với việc xây chen ( xây dựng công trình trong khi chung quanh đang tồn tại các công trình xây dựng ) bạn phải chấp nhận bồi thường cho các nhà lân cận trong chừng mực chấp nhận đượcvà cố giữ hòa khí trong suốt quá trình thi công vì khi nhà lân cận bị hư hỏng họ thưa kiện là bạn bị đình chỉ thi công ngay. Bạn có thể chụp hình các hư hỏng hiện có của các công trình lân cận để làm cơ sở thương lượng bồi thường sau này. Ngoải ra việc chọn giải pháp móng phù hợp (hiện nay đối vói công trình xây chen tốt nhấl là phương án dùng cọc khoan nhồi nếu điều kiện cho phép).

     
    Báo quản trị |