Mong được giúp đỡ xử lý tình huống kiện chia thừa kế sau 40 năm?

Chủ đề   RSS   
  • #570095 06/04/2021

    dnhoan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mong được giúp đỡ xử lý tình huống kiện chia thừa kế sau 40 năm?

    Chào các luật sư!

    Hiện gia đình tôi có vụ kiện như sau : 

    vụ kiện giữa bố tôi và cô ruột tôi. Ông bà nội tôi có để lại một mảnh đất 200m2. Bà và ông tôi mất lần lượt vào năm 1971 và 1972 . 

    Đầu năm 2020 cô tôi có kiện bố tôi yêu cầu chia mảnh đất do ông bà tôi để lại. 

    Hiện trạng mảnh đất :

     Đã được gia đình tôi sinh sống từ khi ông bà tôi mất đến nay là gần 50 năm. Đã trải qua nhiều thời kỳ nên tài sản nằm trên đất không còn gì, toàn bộ là nhà ở kiến trúc do gia đình tôi xây dựng lên . Cô tôi đã có mảnh đất khác được phường cấp theo diện giãn dân từ cách đây hơn 20 năm (do bố tôi xin cho cô). Cô không đóng góp gì vào quá trình tôn tạo, phát triển,bảo vệ mảnh đất do cha ông để lại 

    Pháp lý :

     - Bố tôi đã đứng tên sổ địa chính từ năm ông tôi mất ,đóng thuế đất và tất cả các thủ tục pháp lý đứng tên ông. đến năm 2018 ông xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng với toàn bộ 200m2mảnh đất đó. 

    - Sau đó bố tôi đã chia sổ ra làm 4 sổ riêng biệt bao gồm : 3 sổ cho anh em tôi, 1 sổ do bố mẹ tôi đứng tên ( mỗi mảnh 50 m2) 

    Vậy Luật sư xin cho biết hiện vụ kiện này pháp luật có thể giải quyết như nào. Làm sao để tôi cùng gia đình có thể giữ lại nguyên vẹn mảnh đất cha ông để lại 

     
    369 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dnhoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570342   16/04/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1346)
    Số điểm: 10577
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 1104 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Ông, Bà của bạn mất năm 1971 và 1972, năm 2020 cô của bạn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế là sau khoảng 50 năm chứ không phải sau 40 năm. Khoản 4 điều 36  Pháp lệnh thừa kế 1990 qui định đối với việc thừa kế đã mở trước ngày ban hành Pháp lệnh này thì thời hạn được tính từ ngày công bố Pháp lệnh (ngày 10/9/1990). Điều 623 Bộ luật dân sự 2015 qui định thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia thừa kế đối với bất động sản là 30 năm, như vậy thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này là 30 năm từ 10/9/1990 đến 10/9/2020, tức từ ngày 10/9/2020 trở về trước mà cô của bạn khởi kiện yêu cầu chia thừa kế di sản của ông, bà là còn trong thời hiệu.

    Chính bạn thừa nhận thửa đất 200m2 là của ông, bà để lại như vậy có cơ sở xác định đây là di sản của ông, bà. Do ông, bà không lập di chúc nên phải chia thừa kế theo pháp luật, tức mỗi người ở hàng thừa kế thứ nhất sẽ được 1 phần bằng nhau. Tuy nhiên, nếu trình bày của bạn là chính xác thì công sức giữ gìn, tôn tạo làm tăng giá trị đất của gia đình bạn là khá lớn, mặt khác gia đình bạn đã xây dựng nhiều công trình kiên cố gắn liền trên đất, cô bạn có biết nhưng không phản đối trong một thời gian dài nên trong trường hợp xác định thửa đất là di sản của ông, bà thì khả năng Tòa sẽ tuyên cô của bạn được hưởng thừa kế theo giá trị kỹ phần thừa kế là cao hơn, tức Tòa sẽ định giá thửa đất rồi tuyên gia đình bạn được quyền sử dụng thửa đất nhưng phải thanh toán kỹ phần thừa kế cho cô của bạn bằng tiền.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    NguyensoaiD36 (17/04/2021)