Mới mua ô tô nộp lệ phí trước bạ ở đâu?

Chủ đề   RSS   
  • #521177 19/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Mới mua ô tô nộp lệ phí trước bạ ở đâu?

    Tôi mới mua một chiếc audi Q7 nhưng tôi không biết hồ sơ khai lệ phí trước bạ gồm những thủ tục gì và phải nộp hồ sơ đó ở đâu? Mong được hỗ trợ.

    Trả lời:
     

    Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP quy định nơi nộp hồ sơ khai lệ phí trước bạ như sau:

    - Đối với tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ (trừ nhà, đất): Hồ sơ khai lệ phí trước bạ nộp tại Chi cục Thuế địa phương nơi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, hoặc địa điểm do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định trên cơ sở đề xuất của Cục trưởng Cục thuế, hoặc qua Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế đối với hồ sơ khai lệ phí trước bạ điện tử.

    Căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP quy định về Hồ sơ khai lệ phí trước bạ như sau:

    Đối với tài sản khác (trừ tàu thuyền đánh cá, tàu thuyền vận tải thủy nội địa, tàu biển thiếu hồ sơ gốc hoặc đóng mới tại Việt Nam):

    - Bản chính Tờ khai lệ phí trước bạ theo Mẫu số 02 ban hành kèm theo Nghị định này.

    - Bản sao hợp lệ các giấy tờ về mua bán, chuyển giao tài sản hợp pháp.

    - Bản sao hợp lệ giấy đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của chủ cũ (đối với tài sản đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tại Việt Nam từ lần thứ 2 trở đi).

    - Bản sao hợp lệ giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường do cơ quan đăng kiểm Việt Nam cấp (đối với ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự).

    - Bản sao hợp lệ các giấy tờ chứng minh tài sản hoặc chủ tài sản thuộc diện miễn lệ phí trước bạ (nếu có), trừ trường hợp nộp bản chính theo quy định tại khoản 7 Điều này.”

    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định như trên và liên hệ chi cục thuế địa phương nơi bạn đăng ký quyền sở hữu ô tô để nộp lệ phí trước bạ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     

     
    1252 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận