Mình là cá nhân có thể mua hóa đơn thuế không ?

Chủ đề   RSS   
  • #210702 31/08/2012

    ddlsvn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình là cá nhân có thể mua hóa đơn thuế không ?

    Mình là cá nhân thực hiện 1 HĐ quản trị website cho một công ty và phía cty yêu cầu mình có hóa đơn thuế cho Cty,

    Vậy cho mình hỏi. Là cá nhân có thể mua được HÓA ĐƠN THUẾ tại chi cục thế không ah ?

    Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 01/09/2012 09:07:39 SA
     
    51518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210851   01/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3773 lần


    ddlsvn viết:

    Mình là cá nhân thực hiện 1 HĐ quản trị website cho một công ty và phía cty yêu cầu mình có hóa đơn thuế cho Cty,

    Vậy cho mình hỏi. Là cá nhân có thể mua được HÓA ĐƠN THUẾ tại chi cục thế không ah ?

    Xin cảm ơn

    Chào bạn!

    Cá nhân có đăng ký kinh doanh được mua. Nếu bạn chưa đăng ký thì cần đăng ký kinh doanh.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #211690   05/09/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


     

    nguyenkhanhchinh viết:

     

     

    ddlsvn viết:

     

    Mình là cá nhân thực hiện 1 HĐ quản trị website cho một công ty và phía cty yêu cầu mình có hóa đơn thuế cho Cty,

    Vậy cho mình hỏi. Là cá nhân có thể mua được HÓA ĐƠN THUẾ tại chi cục thế không ah ?

    Xin cảm ơn

     

     

    Chào bạn!

    Cá nhân có đăng ký kinh doanh được mua. Nếu bạn chưa đăng ký thì cần đăng ký kinh doanh.

    Thân./.

     

     

    Chinh trích dẫn quy định dùm tôi nhé !

    Chào bạn ddlsvn : TH của bạn chỉ cần mang hợp đồng cung ứng dịch vụ được ký kết bởi cá nhân bạn và phía công ty kia lên CQ Thuế để xin cấp hóa đơn lẻ + một số giấy tờ, mẫu biểu kèm theo quy định tại Điều 12- TT153/2010/TT-BTC. Tất nhiên bạn sẽ phải đóng thuế TNCN,thuế GTGT.

    Điều 12- TT153/2010/TT-BTC quy định :

    Điều 12. Cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in
    1. Cơ quan thuế cấp hoá đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
    2. Hoá đơn do cơ quan thuế cấp theo từng số tương ứng với đề nghị của tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh gọi là hoá đơn lẻ.
    Tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ cần có hoá đơn để giao cho khách hàng được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ là loại hoá đơn bán hàng.
    ...
    3. Cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ cho việc bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ được xác định như sau:
    - ...
    - Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).
    - Trường hợp tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh có bất động sản cho thuê thì cơ quan thuế quản lý địa bàn có bất động sản thực hiện cấp hoá đơn lẻ.

    Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế. Riêng trường hợp được cấp hoá đơn giá trị gia tăng lẻ thì số thuế giá trị gia tăng phải nộp là số thuế giá trị gia tăng ghi trên hoá đơn giá trị gia tăng cấp lẻ.
    Người đề nghị cấp hóa đơn lẻ lập hóa đơn đủ 3 liên tại cơ quan thuế và phải nộp thuế đầy đủ theo quy định trước khi nhận hóa đơn lẻ. Sau khi có chứng từ nộp thuế của người đề nghị cấp hoá đơn, cơ quan thuế có trách nhiệm đóng dấu cơ quan thuế vào phía trên bên trái của liên 1, liên 2 và giao cho người đề nghị cấp hóa đơn, liên 3 lưu tại cơ quan thuế

     

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 05/09/2012 05:49:55 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #211742   05/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3773 lần


    Chào BV!

    Chinh không đồng nhất việc cấp và mua. Người hỏi về mua hóa đơn nên Chinh tham chiếu điều 11 của TT153, đối tượng này không thuộc trường hợp được mua-thực tế khi mua cơ quan thuế cũng không bán.

    Rất tiếc là mình không hướng dẫn giải pháp cho chủ topic, đó là làm thủ tục xin cấp.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #211797   06/09/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


     

    nguyenkhanhchinh viết:

     

    Chào BV!

    Chinh không đồng nhất việc cấp và mua. Người hỏi về mua hóa đơn nên Chinh tham chiếu điều 11 của TT153, đối tượng này không thuộc trường hợp được mua-thực tế khi mua cơ quan thuế cũng không bán.

    Rất tiếc là mình không hướng dẫn giải pháp cho chủ topic, đó là làm thủ tục xin cấp.

    Thân./.

     

     

    Đó là việc bạn hiểu câu chữ rạch ròi giữa chữ cấp & chữ mua. Ai cấp không cho bạn, bạn cũng phải mất tiền để đóng các loại thuế TNCN, GTGT ngta mới cấp. Nên tựu chung lại, nghành chúng tôi gọi là MUA hóa đơn lẻ của CQ Thuế. Những TH như thế này  không khác gì việc anh Nông Dân cho một công ty thuê nhà làm văn phòng, cũng phải lên CQ Thuế xin cấp hóa đơn lẻ & đóng các loại thuế để được cấp.

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 06/09/2012 07:54:41 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #396593   17/08/2015

    minhanhcsm
    minhanhcsm

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).

    Các anh/chị cho mình hỏi: Trong mục này có nói, cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế có bao gồm trường hợp mã số thuế cá nhân không? Vì mình có mã số thuế các nhân tại quận nhưng khi đi mua hóa đơn họ yêu cầu phải có sổ hộ khẩu hoặc CMND mới được cấp? điều này đúng hay sai ạ? Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #410364   19/12/2015

    tongtuyet292014
    tongtuyet292014

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào cả nhà!

    Cả nhà cho em hỏi trường hợp công ty thuê cá nhân về việc KHẢO SÁT thì cá nhân đó có thể lên cơ quan thuế để mua hóa đơn xuất cho Công ty không? 

    Em lên cơ quan thuế thì các bác ý nói trường hợp này không thuộc diện được mua hóa đơn?

    Mong các bác chỉ giáo cho em với ạ!

     
    Báo quản trị |