Mẹ 72 tuổi bán đất có cần con cái ký tên không?

Chủ đề   RSS   
  • #525430 11/08/2019

    linhnga9000

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2019
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


    Mẹ 72 tuổi bán đất có cần con cái ký tên không?

    Chào Luật sư! Cho e hỏi mẹ em năm nay 72 tuổi đứng tên sổ đỏ, nếu mẹ e bán đất thì có cần con cái ký không? Nếu bán đất thì thủ tục như thế nào ạ. Mẹ em vẫn minh mẫn bình thường.

     
    2968 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhnga9000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525457   12/08/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đáp ứng các điều kiện sau:

    + Có Giấy chứng nhận;

    + Đất không có tranh chấp;

    + Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    + Trong thời hạn sử dụng đất.

    Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải lập hợp đồng có công chứng, chứng thục và được đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

    Trong trường hợp bạn hỏi, cần xác định giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gia đình bạn được cấp là GCN ghi tên hộ gia đình hay GCN ghi tên cá nhân. 

    Nếu trong trường hợp trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do một mình mẹ bạn đứng tên thì được hiểu mẹ bạn có toàn quyền chuyển nhượng cho người khác mà không cần sự đồng ý của bất kỳ ai. Vì vậy, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc sở hữu riêng của mẹ bạn sang cho người khác không cần có sự đồng ý của ai. 

    Như vậy, nếu quyền sử dụng đất ở thuộc quyền sở hữu riêng của mẹ bạn thì mẹ bạn có quyền thực hiện bán nhà ở mà không cần con cái ký tên trừ trường hợp mất năng lực hành vi dân sự. Nếu mẹ bạn là người đại diện hộ gia đình đứng tên quyền sử dụng thì khi ký kết hợp đồng phải có chữ ký con cái và người sở hữu chung khác. Nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của vợ chồng mà bố bạn đã mất mà quyền sử dụng chưa được phân chia thì nay mẹ bạn muốn bán đât cũng sẽ phải có chữ ký của con cái và những người thừa kế di sản của bố bạn.

    Hồ sơ thực hiện mua bán đất:

    - Hồ sơ yêu cầu công chứng: 01 bộ hồ sơ yêu cầu công chứng cho văn phòng công chứng, gồm:

    + Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch theo mẫu;

    + Dự thảo hợp đồng (nếu có);

    + Bản sao giấy tờ tuỳ thân;

    + Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    + Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng mà pháp luật quy định phải có.

    - Hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất gồm:

    + Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    + Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của hai bên…

    Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Bước 1: Công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    Bước 2: Nộp hồ sơ đăng ký sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.

    Bước 3: Căn cứ vào hồ sơ, cơ quan quản lý đất đai sẽ kiểm tra, xác định vị trí thửa đất và gửi cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có);

    Bước 4: Thực hiện nghĩa vụ tài chính

    Sau khi có thông báo của cơ quan thuế, cơ quan quản lý đất đai sẽ gửi thông báo nộp thuế để chủ sử dụng đất đi nộp nghĩa vụ tài chính tại cơ quan thuế.

    Bước 5: Nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Sau khi đã nộp thuế, chủ sử dụng đất nộp biên lai thu thuế, lệ phí trước bạ cho cơ quan quản lý đất đai để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 12/08/2019 09:58:28 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019) linhnga9000 (13/08/2019)
  • #525433   11/08/2019

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Trong trường hợp bạn hỏi, cần xác định giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gia đình bác bạn được cấp là GCN ghi tên hộ gia đình hay GCN ghi tên cá nhân. 

    Nếu trong trường hợp trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do một mình bác bạn đứng tên thì được hiểu bác bạn có toàn quyền chuyển nhượng cho người khác mà không cần sự đồng ý của bất kỳ ai. Căn cứ vào khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013: "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất."

    Vì vậy, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc sở hữu riêng của bác bạn sang cho người khác chỉ cần có sự đồng ý của ông nội, không cần có sự đồng ý của ai. 

    Tuy nhiên khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hộ gia đình thì làm thủ tục chuyển nhượng cần phả có chữ kí của những thành viên trong sổ hộ khẩu của gia đình bác bạn.

    Như vậy, nếu quyền sử dụng đất ở thuộc quyền sở hữu riêng của bác bạn thì bác bạn có quyền thực hiện bán nhà ở mà không cần con cái ký tên, trừ trường hợp bác bạn bạn do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định. Khi đó, việc ký kết Hợp đồng mua bán sẽ do người đại diện theo pháp luật của bác bạn thực hiện theo quy định pháp luật (tham khảo thêm Điều 22, 62 Bộ luật Dân sự năm 2005). Nếu bác bạn là người đại diện hộ gia đình đứng tên quyền sử dụng thì khi ký kết hợp đồng phải có chữ ký con cái và người sở hữu chung khác. Nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của vợ chồng bác bạn bạn mà bác gái đã mất mà quyền sử dụng chưa được phân chia thì nay bác bạn muốn bán đât cũng sẽ phải có chữ ký của con cái và những người thừa kế di sản của người bác gái.

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019) linhnga9000 (13/08/2019)
  • #525488   12/08/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn có thể sẽ có 3 khả năng xảy ra:

    TH1: Sổ đỏ đứng tên 1 mình mẹ của bạn và là tài sản riêng (Không liên quan gì tới người khác)

    -> Khi chuyển nhượng, tặng cho..... tài sản chỉ cần chữ ký của mẹ của bạn (không cần chữ ký của chông hay các con...)

    TH2: Sổ đỏ đứng tên 1 mình mẹ của bạn nhưng hình thành trong thời kỳ hôn nhân, là tài sản chung của 2 vợ chồng.

    -> Khi chuyển nhượng, tặng cho.... tài sản phải có chữ ký của cả hai vợ chồng.

    TH3: Sổ đỏ đứng tên hộ gia đình và mẹ của bạn là người đại diện hộ trên GCN

    -> Khi chuyển nhượng, tặng cho..... tài sản phải có chữ ký của tất cả các thành viên hộ gia đình tại thời điểm cấp GCN.

     

    Cập nhật bởi luatmanhtin ngày 12/08/2019 03:02:19 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2019) linhnga9000 (13/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.