Mất vì điều trị vết thương cũ tái phát có được công nhận Liệt sĩ?

Chủ đề   RSS   
  • #64758 21/10/2010

    nguyenminhthach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất vì điều trị vết thương cũ tái phát có được công nhận Liệt sĩ?

    Bố tôi là thương binh nặng 1/4 tỷ lệ mất sức lao động là 81%. Tháng 12-2009 do vết thương tái phát bố tôi có đi bệnh viện 354 điều trị. Tại bệnh viện các bác sỹ nói phải mở vết thương ở tay phải cắt bỏ 1 đoạn xương dài 2cm ở vết thương cũ đi.

    Sau khi ở viện về sức khỏe bố tôi suy sụp nặng, chúng tôi lại đưa bố tôi ra viện 354 khám lại thì được biết bố tôi bị suy nhược có thể sau khi mổ vết thương cũ. Chúng tôi đưa bố tôi về nhà được 1 thời gian thì bố tôi qua đời.

    Xin hỏi là trường hợp của bố tôi có được phong tặng danh hiệu là liệt sỹ không? và nếu được thì phải làm như thế nào? rất mong luật sư giúp đỡ.

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    6907 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65105   23/10/2010

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Chào bạn #0072bc;">nguyenminhthach

    Theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 , điều h, khoản 1, điều 11 quy định: " Thương binh hoặc người hưởng chính sách như thương binh quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 19 của Pháp lệnh này chết vì vết thương tái phát." thì cũng thuộc trường hợp đơợc xem là Liệt sĩ.

    Thủ tục, theo
    Thông tư 07/2006/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về hồ sơ, lập hồ sơ thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng do Bộ Lao động, thương binh và xã hội ban hành như sau:

    Hồ sơ gồm: 


    1. Giấy báo tử 


    a) Thẩm  quyền cấp giấy báo tử:

    - Người hy sinh là quân nhân, công nhân viên quốc phòng do Thủ trưởng Trung đoàn hoặc cấp tương đương trở lên cấp.

    - Người hy sinh là công an nhân dân, công nhân viên công an cấp tỉnh do Giám đốc Công an cấp tỉnh cấp.

    - Người hy sinh thuộc cơ quan Trung ương do Bộ trưởng hoặc cấp tương đương cấp.

    - Người hy sinh thuộc cơ quan cấp tỉnh quản lý do Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh cấp.

    - Người hy sinh thuộc cơ quan huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là cấp huyện) hoặc xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là cấp xã) kể cả doanh nghiệp đóng trên địa bàn do Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp huyện cấp.

    - Người hy sinh thuộc Tập đoàn kinh tế Nhà nước, Tổng Công ty 91 do Tổng giám đốc Tập đoàn, Tổng giám đốc Tổng Công ty 91 cấp.

    b) Căn cứ cấp: phải có Giấy xác nhận chết do vết thương tái phát của cơ sở y tế kèm theo hồ sơ thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (gọi chung là thương binh) có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên (không áp dụng đối với thương binh B). 
     

    2. Giấy chứng nhận thân nhân liệt sĩ (mẫu số 3-LS2) của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã.

    3. Quyết định cấp giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ và trợ cấp tiền tuất (mẫu số 3-LS3) của Giám đốc Sở Lao động- Thương binh và Xã hội.

    4. Phiếu trợ cấp tiền tuất thân nhân liệt sĩ (mẫu số 3-LS4) của Giám đốc Sở Lao động- Thương binh và Xã hội.

    #ff0000;">Trách nhiệm lập thủ tục thuộc về các cơ quan nhà nước có tên ở trên, bạn chỉ cần liên hệ UBND xã để nộp hồ sơ của bố bạn và gia đình.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |