Mất khả năng thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #249645 20/03/2013

    trangnguyen11

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất khả năng thanh toán

    Chào luật sư,

    Hiện nay bố tôi đang làm giám đốc 1 doanh nghiệp tư nhân, doanh nghiệp đã tồn tại được 13 năm. Tuy nhiên, do trước đây đầu tư sai hướng gây tổn thất, cộng với việc khủng hoảng kinh tế và nhiều khó khăn khác xảy đến nên doanh nghiệp đến nay không còn khả năng trả nợ. Hiện số nợ đã lên đến hơn 20 tỷ đồng.  Gia đình tôi xác định không còn khả năng tháo gỡ và đã nghĩ đến phương án tuyên bố phá sản, chấp nhận đi tù.

    Xin luật sư cho biết với số tiền như vậy thì bố tôi sẽ phải ngồi tù bao lâu? Bố tôi hiện độc thân nhưng vẫn còn tài sản chung với mẹ tôi là 1 căn nhà đang trong diện quy hoạch, ngoài ra bố tôi không còn bất cứ tài sản nào khác. Vậy liệu tài sản đó của mẹ tôi có bị ảnh hưởng gì không?

    Xin chân thành cám ơn.

     
    9324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250405   23/03/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu bố bạn có hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139, 140 Bộ luật hình sự năm 1999 thì mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Còn nếu việc doanh nghiệp tư nhân của bố bạn kinh doanh thua lỗ dẫn đến không có khả năng trả nợ thì đây chỉ là quan hệ pháp luật dân sự nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị đi tù.

    Đối với doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp tư nhân phải chịu trách nhiệm vô hạn, bằng toàn bộ số tài sản của mình đối với các nghĩa vụ tài sản, các khoản nợ.

    Trong trường hợp doanh nghiệp tư nhân của bố bạn bị tuyên bố phá sản thì phần tài sản của bố bạn và 50% căn nhà thuộc sở hữu chung của bố mẹ bạn sẽ bị kê biên để đảm bảo thi hành án thực hiện nghĩa vụ tài sản với các chủ nợ.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    trangnguyen11 (25/03/2013)
  • #250676   25/03/2013

    trangnguyen11
    trangnguyen11

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư về giải đáp. Tôi xin phép được hỏi thêm một vài vấn đề như sau, mong nhận được sự giải đáp:

    Công ty TNHH của bố tôi như đã nói ở trên nằm trên 1 mặt bằng thuê của UBND phường, thời hạn 20 năm, từ tháng 7 năm 2002 đến tháng 7 năm 2022. Chúng tôi đã trả tiền thuê 12 năm, tức là đến tháng 7 năm 2014. Hiện nay chúng tôi đang muốn chuyển nhượng lại toàn bộ công ty cho 1 đối tác khác, vậy trách nhiệm về hợp đồng thuê mặt bằng này sau khi chuyển nhượng sẽ thuộc về ai? Hợp đồng đứng tên Công ty TNHH do bố tôi là người đại diện, vậy chúng tôi có đựoc phép chuyển nhượng lại hợp đồng này không? Sau khi chyển nhượng, nếu có vấn đề phát sinh thì chúng tôi còn liên quan gì không?

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #250905   26/03/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp bố bạn có ý định chuyển nhượng lại toàn bộ công ty cho tổ chức hoặc cá nhân khác thì công ty đó vẫn có các quyền và nghĩa vụ như trước khi chuyển nhượng mà không cần phải làm thủ tục chuyển nhượng hợp đồng. Bởi vì, hợp đồng do Công ty ký kết với UBND phường chứ không phải là cá nhân bố bạn ký kết với UBND phường.

    Sau khi chuyển nhượng công ty thì bố bạn không còn liên quan đến hợp đồng đó nữa.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #262063   17/05/2013

    luatsuphuthang
    luatsuphuthang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Trả lời:

    Tội phạm là hành vi có lỗi nguy hiểm cho xã hội của cá nhân có năng lực trách nhiệm hình sự. Tức là hành vi gây thiệt hại hoặc đe dọa gây thiệt hại cho các quan hệ xã hội, được quy định trong Bộ luật hình sự. Một hành vi phạm tội phải hội đủ các yếu tố cấu thành tội phạm: i) xâm phạm quan hệ xã hội được Luật Hình sự bảo vệ; ii)người thực hiện hành vi phạm tội có năng lực trách nhiệm hình sự; iii) hành vi gây hậu quả nguy hiểm cho xã hội và có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi và hậu quả; iv) có lỗi, mục đích và động cơ phạm tội. Do vậy, một hành vi phải hội đủ bốn yếu tố trên thì mới có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc xác định có phải tội phạm hay không sẽ tuân theo một quá trình tố tụng do cơ quan có thẩm quyền thực hiện.

    Như vậy, việc Doanh nghiệp của bố bạn mất khả năng trả nợ không thế kết luận luôn đó là hành vi phạm tội và phải chịu trách nhiệm hình phạt tù, đó có thể là quan hệ kinh doanh thương mại thông thường được phán quyết bởi Toà án kinh tế hay Toà án dân sự.

    Tuy nhiên, nếu hành vi của bố bạn bị tòa án tuyên là vi phạm bộ luật hình sự, theo kinh nghiệm thực tiễn của chúng tôi, hành vi này có thể phạm vào khoản 4 Điều 139 - Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hoặc khoản 4 Điều 140 - Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Theo đó hnàh vi chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên có thể chịu mức phạt tù có thể là từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    Đối với phạm vi trách nhiệm của chủ doanh nghiệp tư nhân, về nguyên tắc chủ doanh nghiệp tư nhân sẽ chịu trách nhiệm về toàn bộ tài sản của mình. Về ngôi nhà chung giữa bố mẹ bạn, hiện nay có hai quan điểm trong quá trình áp dụng pháp luật. Bố bạn phải chịu trách nhiệm về toàn bộ ngôi nhà, vì thực tế chủ doanh nghiệp tư nhân thường sử dụng giá trị tài sản của cả ngôi nhà để tham gia vào các giao dịch thương mại sinh lợi.

    Quan điểm thứ hai, bố bạn có thể chịu trách nhiệm trong phần tài sản của mình trong khối tài sản chung, dựa vào nguyên tắc phân định tài sản chung hợp nhất của vợ chồng và người tham gia giao dịch phải chịu trách nhiệm trong phạm vi tài sản của mình. Việc áp dụng theo hướng nào sẽ do cơ quan tiến hành tố tụng xác định trên cơ sở xem xét, đánh giá toàn diện các chứng cứ để kết luận.

     

    Ths, Luật sư Nguyễn  Phú Thắng

    (Đoàn Luật sư TP Hà Nội), HP : 098 322 6968

    Để hiểu nhau, tôi thích anh hoài nghi tôi để có ngày tin cho chắc chắn.

    ----------------

    INTERCODE CONSULT

    # 905B Hà Thành Plaza, 102 Thai Thinh Str., Hanoi., Vietnam

    T. : + 84 39 72 89 73 - 72

    F. : + 84 39 72 89 74

    E. : thangls@intercode.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.