Mất hoá đơn GTGT đầu vào

Chủ đề   RSS   
  • #204389 30/07/2012

    ngocchauio

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hoá đơn GTGT đầu vào

    Chào Luật sư ạ!

    Hồi tháng 03/2012 bên em có nhận một hóa đơn đỏ tổng trị giá 72trđ, do trong quá trình chuyển thư em làm mất hóa đơn đó nhưng chưa khai thuế. Đến hôm này ( 25/07/2012) em mới phát hiện mất hóa đơn. Vậy em phải làm sao ạ?. nếu vậy em có bị phạt nhiều không vì  đến nay đã quá hạn lâu lắm rồi, Mong luật sư giúp em.

    Em cám ơn và mong có phản hồi ạ!

     
    33102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204590   31/07/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    ngocchauio viết:

    Chào Luật sư ạ!

    Hồi tháng 03/2012 bên em có nhận một hóa đơn đỏ tổng trị giá 72trđ, do trong quá trình chuyển thư em làm mất hóa đơn đó nhưng chưa khai thuế. Đến hôm này ( 25/07/2012) em mới phát hiện mất hóa đơn. Vậy em phải làm sao ạ?. nếu vậy em có bị phạt nhiều không vì  đến nay đã quá hạn lâu lắm rồi, Mong luật sư giúp em.

    Em cám ơn và mong có phản hồi ạ!

    Chào bạn!

    Tại khoản 2 Điều 22 thông tư153/2010/TT-BTC như sau:

     

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

     

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Bạn làm theo hướng dẫn

     
    Báo quản trị |  
  • #205050   02/08/2012

    NgocPhuong277
    NgocPhuong277

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Luật sư !

    Em cũng gặp trường hợp tương tự như trên..nhưng em nghe nói là sẽ bị phạt hành chính phải không ạ? Nếu có, xin cho em hỏi là mức phạt là bao nhiêu ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #205069   03/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    NgocPhuong277 viết:

    Chào Luật sư !

    Em cũng gặp trường hợp tương tự như trên..nhưng em nghe nói là sẽ bị phạt hành chính phải không ạ? Nếu có, xin cho em hỏi là mức phạt là bao nhiêu ạ?

    Chào bạn!

     

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn lập khống.

    Bạn có thể tham khảo thêm tại nghị định51/2010/NĐ-CP về hóa đơn 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    NgocPhuong277 (03/08/2012)
  • #275771   17/07/2013

    minhanhphanams
    minhanhphanams

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Ngoankt viết:

    NgocPhuong277 viết:

    Chào Luật sư !

    Em cũng gặp trường hợp tương tự như trên..nhưng em nghe nói là sẽ bị phạt hành chính phải không ạ? Nếu có, xin cho em hỏi là mức phạt là bao nhiêu ạ?

    Chào bạn!

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn lập khống.

    Bạn có thể tham khảo thêm tại nghị định51/2010/NĐ-CP về hóa đơn 

     

    Em hiểu thì "hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách" là áp dụng đối với bên xuất hóa đơn GTGT thôi chứ nhỉ, chứ bên mua mà bị mất thì đâu có sao?

    Hoặc là câu chữ trong Nghị định này tối nghĩa quá, hoặc là do đầu em tối nghĩa, hihi

     
    Báo quản trị |  
  • #205239   03/08/2012

    NgocPhuong277
    NgocPhuong277

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Em xin cám ơn ..  

    Cho em hỏi thêm nữa.. Vậy nếu trong trường hợp em chưa khai báo thuế thì sẽ không bị phạt hành chính phải không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocPhuong277 vì bài viết hữu ích
    Ngoankt (06/08/2012)
  • #205473   06/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    NgocPhuong277 viết:

    Em xin cám ơn ..  

    Cho em hỏi thêm nữa.. Vậy nếu trong trường hợp em chưa khai báo thuế thì sẽ không bị phạt hành chính phải không ạ?

     

    Chào bạn!

    Nếu hóa đơn của bạn có giá trị lớn thì bạn làm như tôi nói ở trên đối với hóa đơn bị mất đó. Nếu hóa đơn giá trị nhỏ không đáng kể mà bạn chưa khai báo thuế thì không cần làm các thủ tục như trên thì không bị phạt

     

     
    Báo quản trị |  
  • #220491   17/10/2012

    phamngochoa88
    phamngochoa88

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Công ty em là công ty chuyển phát nhanh. Tài sản ô tô công ty chưa có nhưng hàng tháng  hóa đơn đầu vào tiền xăng  xe mà nhân viên đưa hàng đi và giao hàng  trên chục triệu như thế có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ ko và có được kê khai và khấu trừ thuế hàng tháng số tiền đó không

    Em cảm ơn và mong được phản hồi ạ

    Cập nhật bởi phamngochoa88 ngày 17/10/2012 04:14:09 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #220502   17/10/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    phamngochoa88 viết:

    Chào Luật sư!

    Công ty em là công ty chuyển phát nhanh. Tài sản ô tô công ty chưa có nhưng hàng tháng  hóa đơn đầu vào tiền xăng  xe mà nhân viên đưa hàng đi và giao hàng  trên chục triệu như thế có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ ko và có được kê khai và khấu trừ thuế hàng tháng số tiền đó không

    Em cảm ơn và mong được phản hồi ạ

    Chào bạn!

    Theo tôi tài sản này không phải cua công ty thì mọi chi phí liên quan đến tài sản này điều không hợp lệ và không có căn cứ để kê khai khấu trừu thuế GTGT.

    Nhưng nếu tài sản này bạn thê ngoài và có họp đồng theo đúng quy định của pháp luật thì được đưa vào chi phí vào khấu trừ thuế GTGT 

    Thân chào bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    misunnguyen (22/10/2012)
  • #260234   09/05/2013

    midth
    midth

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Công ty em xuất 1 hóa đơn giá trị gần 1,5 tỷ để gửi vào TP HCM. Nhưng do bên chuyển phát nhanh họ nói nhân viên của họ bị cướp và đã làm mất hóa đơn của bên em. Vậy em sẽ phải làm những thủ tục gì với cơ quan thuế và bên khách hàng ạ

    Em cảm ơn nhiều ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #260241   09/05/2013

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    midth viết:

    Chào luật sư!

    Công ty em xuất 1 hóa đơn giá trị gần 1,5 tỷ để gửi vào TP HCM. Nhưng do bên chuyển phát nhanh họ nói nhân viên của họ bị cướp và đã làm mất hóa đơn của bên em. Vậy em sẽ phải làm những thủ tục gì với cơ quan thuế và bên khách hàng ạ

    Em cảm ơn nhiều ạ

    Bạn làm như hướng dẫn ở trên nha

     
    Báo quản trị |  
  • #260323   10/05/2013

    midth
    midth

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong trường hợp của em thì bên công ty em phải làm biên bản xác nhận sự việc với bên công ty chuyển phát nhanh đúng ko ạ, rồi em làm công văn gửi lên chi cục thuế, gửi bên khách hàng. Nhưng bên khách hàng của em họ lại không chấp nhận photo liên 1  và đòi xuất lại hóa đơn thì mới thanh toán. Vậy em phải làm thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #260355   10/05/2013

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    midth viết:

    Trong trường hợp của em thì bên công ty em phải làm biên bản xác nhận sự việc với bên công ty chuyển phát nhanh đúng ko ạ, rồi em làm công văn gửi lên chi cục thuế, gửi bên khách hàng. Nhưng bên khách hàng của em họ lại không chấp nhận photo liên 1  và đòi xuất lại hóa đơn thì mới thanh toán. Vậy em phải làm thế nào ạ?

     

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

     

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Bạn phải xác nhận với bên mua không phải bên chuyển phát nhanh. Bạn làm theo đúng thông tư hướng dẫn việc bên mua không chấp nhận là không đứng 

    Thân chào bạn

     
    Báo quản trị |