Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Mất hóa đơn GTGT đầu ra liên 2

Chủ đề   RSS   
  • #74893 23/12/2010

    phanbichhanh

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hóa đơn GTGT đầu ra liên 2

    Vừa qua cháu bị mất hóa đơn GTGT đàu ra liên 2. Vậy cháu có làm báo cáo mất hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp không? và  xuất lại hóa đơn khác không ạ, mức phạt là bao nhiêu?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75609   28/12/2010

    ntnquynhvt86
    ntnquynhvt86

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.
    Bạn phải làm báo cáo mất háo đơn cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý và phải nộp phạt 200.000đ
    chúc bạn may mắn
     
    Báo quản trị |  
  • #86494   04/03/2011

    vasinh
    vasinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     đơn vị tôi bị mất liên 2 hoá đơn GTGT đầu ra do bên mua hàng làm thất lạc hoá đơn. từ năm 2010 về trước những trường hợp như vậy khi báo cáo mất hoá đơn với Cục thuế thì bị phạt 200.000 đồng, nhưng từ năm 2011 khi báo cáo mất hoá đơn như trên đơn vị tôi lại bị phạt 3.000.000 đồng / 1 hoá đơn ( theo NĐ 51). Tôi muốn hỏi như vậy là đúng hay sai bơi khi đọc ND 51 thì tôi không thấy mụcnào ghi rõ về phạt mất  hoá đơn đầu ra cả.
     
    Báo quản trị |  
  • #86544   04/03/2011

    TranDucViet
    TranDucViet

    Sơ sinh

    everywhere, Virgin Islands, British
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty bạn vasinh có làm mất đâu mà bị nộp phạt ? Bên mua làm mất thì bên mua đi mà làm báo cáo mất, tự đi mà nộp phạt.Tôi mà là bạn, tôi cứ kê gối, nằm thẳng cẳng ngủ ngon lành, mai lại xách cặp đi làm.Chẳng có gì suy nghĩ.

    đơn vị tôi bị mất liên 2 hoá đơn GTGT đầu ra do bên mua hàng làm thất lạc hoá đơn.

    Nghị Định 51/2010/NĐ-CP bạn mở ra đọc lại lần nữa, xử phạt đối với người mua hàng làm mất hoá đơn Liên 2 nhé.Tôi thề, hứa, và đảm bảo là có.

    Không bao giờ trở lại dù một lần.

     
    Báo quản trị |  
  • #88651   16/03/2011

    KhacNam241288
    KhacNam241288

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trích theo Nghị định 51 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2011:

    "Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách."

    Tính theo nguyên tắc, nếu mức độ trung bình thì bạn lấy (1tr + 5tr)/2 = 3tr.
    Vậy nếu bạn mất 1 liên 2 thì sẽ bị phạt số tiền là 3tr.
    Thân./.

     
    Báo quản trị |  
  • #175626   02/04/2012

    vulammai
    vulammai

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư  cho tôi hỏi?

    Công ty tôi có nhập một lô hàng đồ chơi trẻ em , nhưng trong quá trình đi đường bị mất hoá đơn đỏ , sếp bảo tôi không phải làm báo mất mà bỏ đi không kê khai thuế GTGT đầu vào  coi như không có hoá đơn này ( vì số thuế GTGT chỉ có 210.00 đ) . Như vậy tôi không báo cáo , kê khai, ko nhập kho hàng hoá có vi phạm gì không, và có cơ quan thuế kiểm tra ngược về đơn vị bán hàng  không ạ?
     
    Báo quản trị |