Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Mất hoá đơn đầu vào liên 2

Chủ đề   RSS   
  • #103561 18/05/2011

    transongtra

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hoá đơn đầu vào liên 2

    Các anh chị cho em hỏi: đơn vị em ngày 10/03/2011 phát hiện mất 2 số hoá đơn đầu vào liên 2. Một Hoá đơn đã kê khai từ năm 2007, một hoá đơn đã kê khai tjhuế năm 2009, hôm 10/03/2011 chủ doanh nghiệp soạn lại chứng từ lưu phát hiện mất 2 hoá đơn đầu vào(liên 2) này, em có gửi thông báo mất cho cơ quan thuế rồi. Xin cho em hỏi là việc mất hoá đơn lưu trữ liên 2 của những năm trước mà thời điểm doanh nghiệp em phát hiện là năm 2011như thế thì đơn vị em có bị xử phạt hay ko? Nếu có thì doanh nghiệp em bị phạt theo Thông Tư 153 hay Thông Tư 120 ạ????
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103639   19/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3431)
    Số điểm: 84831
    Cảm ơn: 1303
    Được cảm ơn 2594 lần
    Moderator

    transongtra viết:
    Các anh chị cho em hỏi: đơn vị em ngày 10/03/2011 phát hiện mất 2 số hoá đơn đầu vào liên 2. Một Hoá đơn đã kê khai từ năm 2007, một hoá đơn đã kê khai tjhuế năm 2009, hôm 10/03/2011 chủ doanh nghiệp soạn lại chứng từ lưu phát hiện mất 2 hoá đơn đầu vào(liên 2) này, em có gửi thông báo mất cho cơ quan thuế rồi. Xin cho em hỏi là việc mất hoá đơn lưu trữ liên 2 của những năm trước mà thời điểm doanh nghiệp em phát hiện là năm 2011như thế thì đơn vị em có bị xử phạt hay ko? Nếu có thì doanh nghiệp em bị phạt theo Thông Tư 153 hay Thông Tư 120 ạ????

    - Nếu hành vi làm mất hoá đơn trước thời điểm 01/01/2011 thì xử phạt theo NĐ 89/2002/NĐ-CP.

    - Nếu hành vi làm mất hoá đơn sau thời điểm 01/01/2011 thì xử phạt theo NĐ 51/2010/NĐ-CP

    Thời điểm làm căn cứ mất hoá đơn là thời điểm DN gửi công văn thông báo mất hoá đơn với cơ quan thuế.

    Vậy, như trường hợp của bạn => Tháng 3 năm 2011 phát hiện mất hoá đơn đầu vào của những năm trước và đã làm CV thông báo mất với CQ Thuế thì bị xử phạt theo Điều 34 - Nghị Định 51/2010/NĐ-CP nhé !

     

    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất  hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.

     

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    transongtra (19/05/2011)