Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

mất 2 liên hoá đơn đầu ra thì xử phạt như thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #114800 30/06/2011

    nhungyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mất 2 liên hoá đơn đầu ra thì xử phạt như thế nào


    Cơ quan tôi giao hoá đơn vận tải loại 2 liên cho tài xế để viết cho khách hàng. Tháng vừa qua, lái xe có đánh mất 2 số hoá đơn, trong đó 1 số chỉ mất liên đỏ, còn 1 số mất cả hai liên. Vậy xin hỏi, trường hợp trên thì xử phạt như thế nào? Căn cứ nghị định nào?
    Rất mong sớm nhận được tư vấn.
    Xin chân thành cảm ơn
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115290   04/07/2011

    linhlot
    linhlot

    Mầm

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2009
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 8 lần


    Hóa đơn đó đã có nội dung chưa vậy bạn.
    Nếu chưa có nội dung thì rắc rối to rồi.
    Bạn tham khao thông tư 153/2010/TT-BTC và đối chiếu thì hiểu thôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #115296   04/07/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 150
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 75 lần


    Bạn căn cứ Nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Cp quy định về vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán quy định như sau:

    Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.<o:p></o:p>

     
    Báo quản trị |  
  • #116182   07/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3431)
    Số điểm: 84814
    Cảm ơn: 1303
    Được cảm ơn 2592 lần
    Moderator

    thuythuythao viết:
    Bạn căn cứ Nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Cp quy định về vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán quy định như sau:

    Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.<o:p></o:p>


    Nếu xử theo trích dẫn của thuythuythao cũng khó khăn ở thời hiệu xử phạt nữa:

    Điều 3. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính
    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán là 02 năm, kể từ ngày hành vi vi phạm hành chính được thực hiện.

    Tóm lại, hiện nay NĐ 51/2010/NĐ-CP đang có " lỗ hổng " lớn.Không chỉ riêng về phần xử phạt mất hoá đơn GTGT đầu ra, mà còn nhiều vấn đề khác cũng chưa được quy định rõ ràng, khiến CCT và Doanh Nghiệp khó xác định mức độ vi phạm và khung phạt áp dụng một cách cụ thể.

    Mình nghĩ CP sẽ sớm phải ban hành 1 văn bản bổ sung một số điều của NĐ 51/2010/NĐ-CP thôi.
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 07/07/2011 03:51:24 CH

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #116113   07/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3431)
    Số điểm: 84814
    Cảm ơn: 1303
    Được cảm ơn 2592 lần
    Moderator

    nhungyen viết:

    Cơ quan tôi giao hoá đơn vận tải loại 2 liên cho tài xế để viết cho khách hàng. Tháng vừa qua, lái xe có đánh mất 2 số hoá đơn, trong đó 1 số chỉ mất liên đỏ, còn 1 số mất cả hai liên. Vậy xin hỏi, trường hợp trên thì xử phạt như thế nào? Căn cứ nghị định nào?
    Rất mong sớm nhận được tư vấn.
    Xin chân thành cảm ơn

    Trước tiên, bạn làm công văn thông báo mất hoá đơn với cơ quan Thuế chủ quản theo quy định tại TT 153/2010/TT-BTC.
    Thủ tục như sau :

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    Bạn lưu ý dòng đỏ : Nếu bạn ko báo mất thì CQ Thuế ko biết, vậy dại gì mà đi báo mất QUÁ 05 ngày.
    Hãy đưa ra một lý do mất phù hợp hơn nhé.


    Về hành vi làm mất Liên 2 bị xử phạt theo Điều 33 - NĐ 51/2010/NĐ-CP :

    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

    b) Không báo cáo việc mất hoá đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hoá đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

    Nhưng nếu cty bạn thực hiện có khai báo, thì không có khung xử phạt cho hành vi này.

    Ngoài ra, muốn xử phạt theo NĐ 185/2004/NĐ-CP phải có sự xác nhận của Cơ Quan chức năng có liên quan : UBND xã/phường, CQ CA điều tra, rất phức tạp.

     



    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |