Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Luật thừa kế đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #74134 19/12/2010

    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật thừa kế đất đai

     Xin Luật Sư tư vấn dùm

    Ông Bà nội tôi có 4 người con, Ba tôi, 1 Ông bác và 2 người Cô, Ba tôi mất năm 1995, Ông nội mất năm 1997, Sang năm 1998 Bà Nội chia cho  Bác và 2 người Cô mỗi người 1,5ha Đất Nông nghiệp, mẹ tôi 2ha và 1 căn nhà ( vì mẹ tôi ở chung với bà Nội và lo cho gia đình) nhưng chỉ chia bằng miệng chỉ có mặt cả 4 người con. Sau đó Giấy đỏ của ai nấy đứng tên(Năm 2000).

    Đến năm 2008 bà nội tôi mất, nay Bác tôi và 2 người cô yêu cầu mẹ tôi chia 1/2ha và căn nhà đó ra làm 4 phần nhưng mẹ tôi không chấp nhận, Nay 3 người đó đã gởi đơn lên Tư Pháp xã và nói xẽ kiện mẹ tôi để chia ra cho đều.Xin cho tôi hỏi?

    1. Nếu Mẹ tôi bị kiện ra toà thì mẹ tôi có phải chia ra cho 3 người kia không?

    2. Khả năng thắng kiện của mẹ tôi khoảng bao nhiêu %( giấy đỏ mẹ tôi đứng tên được năm 200)?

    Xin cám ơn Luật Sư.
     
    1 thành viên cảm ơn HUYPHAT20082008 vì bài viết hữu ích
    maicodon (16/05/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75060   24/12/2010

    tuyenthu13
    tuyenthu13
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Thân chào bạn,

    Di chúc miệng vẫn có giá trị pháp lý, pháp luật quy định:


    Di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

    Tuy nhiên:


    Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

    Sau ba tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị huỷ bỏ.

    Do đó, các cô và bác của bạn có quyền khởi kiện yêu cầu chia tài sản theo pháp luật. Tuy nhiên di sản mà bà để lại phải được chia đều cho các con, kể cả các phần đất mà cô và bác của bạn đang sở hữu.

    Trân trọng.

    Huỳnh Tuyên Thư

    Email: Huynhthu158@yahoo.com.vn

    ĐT : 09888 66 445

     
    Báo quản trị |  
  • #75066   24/12/2010

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Tôi xin thành thật cám ơn.

    Dạ cho tôi hỏi thêm một số vấn đề sau?

    1,5ha đất của Bác và Cô tôi đã bán cho người khác từ khoảng năm 2000( bán tất cả lại cho bà cô kia và mẹ tôi), nay cả hai người đó không còn tài sản gì nữa.

    Nếu tôi ra toà phản tố lại số phần đất đó thì tào án sẽ sử làm sao?  và trong khi tài sản mà Bà Nội để lại cho mẹ tôi nhiều hơn 3 người kia 1/2ha và 1 căn nhà, giậy nếu phản tố lại tất cả thì mẹ tôi có bất lợi gì không?

    Cám Ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #75068   24/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5141)
    Số điểm: 49293
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3224 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">HUYPHAT20082008!

    Khoản 5 Điều 652 BLDS quy định:

    "Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực". 

    Tuy nhiên, theo thông tin bạn đưa ra thì không hề có di chúc miệng nào xuất hiện cả. Việc năm 1998 bà nội chia nhà, đất cho các con bằng miệng là việc tặng cho tài sản chứ không phải là di chúc miệng.

    Phần đất đó là tài sản chung của cả vợ chồng ông bà nội, ông nội mất thì 1/2 là di sản thừa kế nên việc bà nội định đoạt toàn bộ là không được phép. Tuy nhiên tại thời điểm đó tất cả những người thừa kế (bác, 2 cô và các con của ba mẹ bạn) đều không có ý kiến gì nên coi như giữa họ đã có sự thỏa thuận phân chia di sản thừa kế của ông nội. Điều đó được thể hiện bằng việc hai năm sau, mỗi người đều đã có "Giấy đỏ" cho riêng mình đối với tài sản được bà nội chia. Và việc có "Giấy đỏ" cũng thể hiện việc phân chia di sản của ông nội và việc tặng cho tài sản của bà nội có hiệu lực pháp luật.


    Kể từ thời điểm năm 2000 thì nhà cửa, đất đai của ông bà nội đã chia hết cho các con. Theo như bạn trình bày thì "Giấy đỏ của ai nấy đứng tên". Như vậy 2ha đất và một căn nhà cũng đã đứng tên mẹ của bạn do bà nội cho. Vì vậy đến từ năm 2000 bà nội không hề còn tài sản nào nữa, nên đến năm 2008 bà nội chết đi mà không hề có di sản để lại. Còn di sản của ông nội thì coi như đã được chia.


    Vậy nên chẳng ai có quyền khởi kiện để buộc mẹ bạn phải chia 2ha đất và căn nhà cả.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #75102   24/12/2010

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin cám ơn BachthanhDC rất nhiều.

    Xin cho tôi hỏi thêm là giấy đỏ thì mẹ tôi đứng tên nhưng không có giấy cho, tặng, uỷ uyền của bà nội tôi, trong toàn bộ hồ sơ từ năm 2000 tới giờ chỉ có giấy xin cấp quyền sử dụng đất, bảng kê khai đất đai. Và bảng thông báo cấp quyền sử dụng đất cho mẹ tôi của UBND xã từ năm 2000.

    Nếu ra toà ông Bác và Cô tôi nói đó là đất của bà Nội để lại nhưng mẹ tôi đứng tên và tôi không có giấy tờ để chứng minh thì tôi phải làm sao? Xin BachThanhDC giải đáp dùm và chỉ tôi nên làm thế nào? Tôi thật sự lo lắng ? Xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 24/12/2010 05:24:10 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #77052   04/01/2011

    HUYPHAT20082008
    HUYPHAT20082008

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin mọi người giải đáp thắc mắc dùm, mình rất lo, Xin cám ơn nhiều nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #182289   01/05/2012

    nguyenthudao
    nguyenthudao

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mẹ tôi là Mai Phương Loan, năm nay 45 tuổi, được bà ngoại tôi cho một mảnh đất 200 m2. Chúng tôi là con thì có được đòi hỏi quyền lợi của mình trong mảnh đất đó không ?

    Dịch từ bài không dấu

    me toi la Mai Phuong Loan nam nay 45 tuoi duoc ba ngoai toi cho mot manh dat 200m2.chung toi la con thi co duoc doi hoi quyen loi cua minh trong manh  dat do khong

    Lời nhắn : Bạn cần viết tiếng Việt có dấu
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 01/05/2012 10:44:42 SA thêm dấu
     
    Báo quản trị |  
  • #182292   01/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9223)
    Số điểm: 63135
    Cảm ơn: 1883
    Được cảm ơn 3232 lần
    SMod

    Chào bạn , mảnh đất của bà  ngoại cho mẹ bạn thì đó trở thành tài sản của mẹ bạn. Mẹ bạn có toàn quyền xử lý mảnh đất đó (sử dụng, cho, tặng, bán, cho thuê, v...v...). Các con của mẹ bạn không có quyền lợi gì để đòi hỏi trong vấn đề này.
     
    Báo quản trị |  
  • #183319   06/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9223)
    Số điểm: 63135
    Cảm ơn: 1883
    Được cảm ơn 3232 lần
    SMod

    Vấn đề của quá đơn giản, bố bạn lên phường làm giấy chứng nhận quyền SD đất đứng tên bố bạn là xong
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vanminhdoan (13/07/2012)