Luật sư nước ngoài làm việc tại VN có cần giấy phép lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #565324 25/12/2020

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 3600
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 80 lần


    Luật sư nước ngoài làm việc tại VN có cần giấy phép lao động không?

    Theo Điều 172 Bộ luật lao động 2012 quy định về công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau:

    1. Là thành viên góp vốn hoặc là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn.

    2. Là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần.

    3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ tại Việt Nam.

    4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.

    5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

    5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

    6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật luật sư.

    7. Theo quy định của Điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    8. Là học sinh, sinh viên học tập tại Việt Nam làm việc tại Việt Nam nhưng người sử dụng lao động phải báo trước 07 ngày với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

    Căn cứ quy định trên, nếu luật sư nước ngoài được cấp phép hành nghề luật sư tại Việt Nam thì không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

     
    481 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565482   28/12/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ

    Sắp tới đây Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực thi hành vào ngày 01/01/2021, quy định về luật sư nước ngoài được cấp phép hành nghề luật sư tại Việt Nam thì không thuộc diện cấp giấy phép lao động vẫn được giữ nguyên, không bị sửa đổi, bổ sung hay bãi bỏ.

    Căn cứ pháp lý: Điều 154 Bộ luật Lao động 2019.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |