Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Luật lao động Việt Nam về thời gian làm việc của phụ nữ mang bầu

Chủ đề   RSS   
  • #93874 08/04/2011

    dlthuylinh

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật lao động Việt Nam về thời gian làm việc của phụ nữ mang bầu

    Chào luật sư:

    Tôi hiện nay đang làm việc tại 1 doanh nghiệp nước ngoài và công việc của tôi có liên quan mật thiết với luật lao động.

    Tôi muốn hỏi luật sư về thời gian làm việc của công nhân nữ đang trong thời gian cho con bú. Theo như Luật lao động Việt Nam, doanh nghiệp không được yêu cầu nữ công nhân trong thời gian đang cho con bú tăng ca hay làm những công việc nặng nhọc.

    Tuy nhiên, tôi muốn hỏi luật sư: Nếu công nhân nữ đang trong thời gian cho con bú, tự nguyện xin tăng ca. Vậy doanh nghiệp có được phép cho công nhân tăng ca không? Căn cứ để cho công nhân đó tăng ca là điều khoản nào của luật lao động?

    Nếu doanh nghiệp đàm phán, thảo luận và nhận được sự đồng ý của tổ chức công đoàn cấp cơ sở về việc tăng ca của công nhân đó thì doanh nghiệp có được cho công nhân đó tăng ca không
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #93885   08/04/2011

    vplsdunien
    vplsdunien
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2009
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 402
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào Bạn,

    Nếu công nhân tự nguyện thì Doanh nghiệp được phép cho tăng ca.

    Tham khảo chương X của Bộ luật lao động(sửa đổi, bổ sung năm 2002). Doanh nghiệp đàm phán có sự đồng ý của tổ chức công đoàn cơ sở là quá đúng. lưu ý thêm cần có văn bản của BCH công đoàn và chữ ký của công nhân đó, cần thêm giấy chứng nhận của thầy thuốc đủ điều kiện sức khỏe làm việc và thời gian tăng ca theo qui định pháp luật lao động. Bạn làm công việc liên quan đến luật lao động, nên Bạn tự nghiên cứu và học hỏi thêm để giúp cho công ty và chính Bạn nữa

    Thân chào Bạn

    Ls Nguyễn Hữu Thống
     
    Báo quản trị |  
  • #94250   10/04/2011

    dlthuylinh
    dlthuylinh

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Hi vọng luật sư có thể cung cấp cho tôi tài liệu quy định 1 cách cụ thể hơn về việc nữ công nhân trogn thời gian cho con bú có thể tăng ca ngoài chương X của Bộ luật lao động Việt Nam sửa đổi, bổ sung năm 2002
     
    Báo quản trị |  
  • #94280   11/04/2011

    vplsdunien
    vplsdunien
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2009
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 402
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào Bạn,

    Bạn nên vận dụng khoản 2 điều 114 của Bộ luật lao động, sửa đổi bổ sung năm 2002 và các phần tư vấn trước đó của Tôi. Chúc Bạn thành công

    Thân chào Bạn

    Ls Nguyễn Hữu Thống
     
    Báo quản trị |  
  • #95013   14/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9719)
    Số điểm: 66268
    Cảm ơn: 1939
    Được cảm ơn 3409 lần
    SMod

    Tôi có ý kiến khác.

    Tôi cho rằng quy định ở điều 115 luật lao động đã rất rõ ràng, không thể hiểu theo bất kỳ cách nào khác được. Nghĩa là cho dù NLĐ tự nguyện thì NSDLĐ cũng không được phép sắp xếp tăng ca !!!!


    Điều 115.

    1- Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động nữ có thai từ tháng thứ bảy hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa.

    2- Người lao động nữ làm công việc nặng nhọc, khi có thai đến tháng thứ bảy, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt một giờ làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

    3- Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #95127   15/04/2011

    vplsdunien
    vplsdunien
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2009
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 402
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào Bạn
    Bạn có kiến thức pháp luật lao động rất rộng, Bạn nên tham gia tư vấn pháp luật cùng với chúng tôi. Cảm ơn Bạn
    Chào Bạn
    Ls Nguyễn Hữu Thống
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: