luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #261619 15/05/2013

    ngtthanh8989

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật hôn nhân gia đình

    em xin chào luật sư! em có vài điều thắc mắc xin luật sư tư vấn giúp em. ! Ba em mất sớm, mẹ em quyết định đi thêm bước nữa tính tới giờ cũng được 15 năm, và 2 người đã có 1 đứa con trai 14 tuổi nhưng chưa đăng kí kết hôn đồng thời người ba dược vẫn chưa li hôn với vợ trước.
    Vậy luật sư cho em hỏi? những tài sản có được sau khi hai người sống chung (đã có con) nhưng đứng tên mẹ em thì sau này ba dược em có bất trắt thì tài sản đó có được phép chia cho người vợ lớn và những người con của người vợ lớn không, hay chỉ chia cho em và đứa con rieng 14 tuổi của mẹ và ba dược. Còn nếu những tài sản đó đứng tên cha dược thì chia như thế nào thư luật sư! em xin cảm ơn luật sư!

     
    4463 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261693   16/05/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Con riêng của mẹ bạn không được hưởng di sản thừa kế do cha ruột bạn để lại, chỉ có anh chị em ruột của bạn, mẹ ruột bạn là đối tượng được hưởng thừa kế di sản do cha bạn để lại theo luật.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #261740   16/05/2013

    ngtthanh8989
    ngtthanh8989

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ không! hình như luật sư hiểu nhằm ý của em rồi ! ý em là: "mẹ và ba dượng" em chung sống không đăng kí kết hôn và có 1 đứa con trai. Đồng thời, người vợ lớn của "ba dượng" vẫn còn sống và họ chưa li hôn và họ có  2 người con gái.

    Em xin hỏi, những tài sản do mẹ  em( vợ nhỏ ) đứng tên( sau khi họ có con trai )  với ba dượng, tài sản đó có chia phần cho 2 người con gái riêng  của ba dượng và người vợ lớn  không ạ!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #283075   26/08/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 908
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    Nếu ông đó mất không để lại di chúc thì tài sản đó chia theo pháp luật thì 2 người con gái riêng với vợ lớn, vợ lớn cũng được chia bởi điều 676 BLDS quy định:

     

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ