Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Luat DQTV

Chủ đề   RSS   
  • #131390 16/09/2011

    hientd87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luat DQTV

    Chào Luật Sư !
    Em không đủ sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự, phường đưa giấy yêu cầu em đi dân quân, đi thì em không sợ, nhưng chỉ còn nữa tháng nữa em cưới vợ và chuyển hộ khẩu về nhà vợ rồi (vì bên vợ em bắt rể ), bây giờ em đang rất bận chuẩn bị đám cưới.
    Vậy em không chấp hành được luật dân quân có bị xử phạt hay không ? và phạt như thế nào?  hay còn cách nào khác để tạm hoãn đi dân quân.

    Đây là nguyên văn thư mời em nhận được.

    BAN CHỈ HUY QUÂN SỰ PHƯỜNG KÍNH MỜI
    Anh:.............................
    Địa chỉ:
    Đúng vào lúc 19h ngày 20 tháng 9 năm 2011
    Đến tại : Ban CHQS phường
    Lý Do: Xây dựng LLDQ cho phường

    Đề nghị thanh niên chấp hành đến đúng thời gian, địa điểm theo thư mời để buổi làm việc đạt kết quả tốt.

    Ghi Chú:
    _Khi đi mang theo 4 tấm ảnh 3x4 và CMND
    _Nếu vắng mặt không có lý do sẽ bị xử lí theo luật DQTV hiện hành.



    Xin nhờ Luật Sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn Luật Sư
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131431   17/09/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5298)
    Số điểm: 29222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1318 lần
    Lawyer

    Chào em
    Luật sư nghĩ em nên chấp hành việc đi DQTV theo thư triệu tập. Trong quá trình thực hiện nghĩa vụ, em vẫn có thể kết hợp giải quyết chuyện riêng của mình như đám cưới, chuyển hộ khẩu mà ko có ảnh hưởng gì
    Thân
     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #131872   19/09/2011

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 150
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (256)
    Số điểm: 2063
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 97 lần


    Theo Nghị định 153/2003/NĐ-CP />

    Điều 20. Vi phạm quy định về xây dựng lực lượng dân quân tự vệ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi trốn tránh tham gia dân quân tự vệ, cản trở việc xây dựng lực lượng dân quân tự vệ.

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện quyết định của cơ quan có thẩm quyền về xây dựng lực lượng dân quân tự vệ.

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lực lượng dân quân tự vệ trái pháp luật.

    4. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân hoặc tổ chức vi phạm khoản 1 Điều này vẫn thuộc diện tham gia dân quân tự vệ; vi phạm khoản 2 Điều này còn buộc phải tổ chức lực lượng dân quân tự vệ theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; vi phạm khoản 3 Điều này còn buộc phải giải tán lực lượng dân quân tự vệ tổ chức trái pháp luật.

    Theo Điều 63 luật DQTV:

    Cơ quan, tổ chức, cá nhân có hành vi chống đối, cản trở việc tổ chức, hoạt động của dân quân tự vệ, vi phạm các quy định khác của pháp luật về dân quân tự vệ thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    * Luật quy định vậy nhưng tôi chưa thấy trường hợp nào mà bị xử phạt hay truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc tham gia lực lượng dân quân do Chủ tịch UBND phường, xã ký, bạn có thể làm đơn để được xem xét hoặc chỉ tham gia lực lượng dân qân cơ động, do lực lượng này không phải tập trung ăn ở trên ủy ban chỉ phải đi gác, tuần tra một số buổi hoặc khi địa phương có thiên tai địch họa ...

    Chúc bạn may mắn!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/09/2011 01:28:45 CH Chỉnh font và cỡ chữ

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #131931   19/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6351)
    Số điểm: 63828
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3338 lần
    Moderator

    Chào hientd87, nguyenkhanhchinh bổ sung một số ý kiến để bạn tham khảo:

    1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi;

    b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;

    c) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ đang phục vụ trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân;

    d) Lao động chính duy nhất trong hộ gia đình nghèo;

    đ) Người đang học ở trường phổ thông, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng, cao đẳng nghề, đại học và học viện.

    2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

    b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

    c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

    3. Trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xét tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt.

    hientd87 xem mình có thuộc trường hợp nào trên đây không nha. 
    Nguyenkhanhchinh hiện đam tham gia DQTV đấy, nói chung cũng có chế độ, thời gian tương đối thoải mái (có thể cưới vợ và lo cho gia đình được).
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/09/2011 01:29:53 CH Chỉnh cỡ chữ

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |