luật doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #217857 04/10/2012

    buiphuongduong

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    luật doanh nghiệp

    Các bạn ơi cho mình hỏi, tại sao công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được giảm vốn điều lệ. Còn loại hình 2 thành viên được giảm vốn nhỉ?

     
    1977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217865   04/10/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


     

    Chào bạn!

    Theo khoản 3 điều 60 Luật doanh nghiệp có quy định loại hình công ty TNHH  2 TV có quyền được giảm vốn điều lệ.

    3. Theo quyết định của Hội đồng thành viên, công ty có thể giảm vốn điều lệ bằng các hình thức sau đây:
    a) Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn hai năm, kể từ ngày đăng ký kinh doanh; đồng thời vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và các nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên;

    b) Mua lại phần vốn góp theo quy định tại Điều 44 của Luật này;
    c) Điều chỉnh giảm mức vốn điều lệ tương ứng với giá trị tài sản giảm xuống của công ty.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    buiphuongduong (05/10/2012)
  • #249364   19/03/2013

    hermionee
    hermionee

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chuyển đổi hình thức doanh nghiệp

    mọi người giúp e với ạ :)

    1. theo luật doanh nghiệp 2005 thì doanh nghiệp tư nhân chỉ đc phép chuyển đổi thành công ty TNHH mà ko được chuyển đổi thành công ty cổ phần. tại sao?

    2. tại sao công chức lại ko được phép thành lập doanh nghiệp?

     
    Báo quản trị |