Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Luật dân quân tự vệ 2010

Chủ đề   RSS   
  • #56048 05/07/2010

    danty

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật dân quân tự vệ 2010

    Xin luật sư cho tôi ý kiến về trường hợp của mình.

    Tôi tham gia lực lượng dân quân tự vệ tại địa phương đã được 3 năm. tham gia vào dân quân thường trực của phường(có đơn xin gia nhập và thời gian công tác rõ ràng). Trong thời gian công tác tôi đã được phát triển Đảng do yêu cầu của chỉ huy trưởn phuờng và đảng uỷ. nhưng hiện nay tôi lại nhận giấy của chỉ huy trưởng quận yêu cầu đi thi hành NVQS theo diện Đảng viên.

    Khi hỏi cấp trên tôi được trả lời là do quận tôi không đủ chỉ tiêu nên tôi phải đi. Mặc dù khi phát triển Đảng cho tôi đều nói rõ và hứa sẽ không đưa tôi đi NVQS.

    Hiện nay tuổi tôi đã 25 gần qua 26. Xin cho hỏi như vậy có đúng luật hay không? nếu không thì tôi nên làm như thế nào?Họ yêu cầu tôi đi khám sức khoẻ và đi thi hành NVQS vào đợt tháng 9/2010. liệu hình thức kết nạp đảng viên để đưa đi NVQS có phải là chỉ tiêu lấy điểm của thành phố? là bắt buộc chứ không phải dựa trên tinh thần tự nguyện như đã nói. Nếu quận uỷ và phường đã muốn tôi tham gia NVQS thí tại sao không nói từ đầu khi tôi tham gia lực lượng DQTV mà đến bây giờ mới nói.(sau 3 năm).

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56181   08/07/2010

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!

    Theo điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự thì độ tuổi được gọi nhập ngũ từ 18-25, Bạn đã quá 25 tuổi thì có thể làm đơn gửi ban chỉ huy nêu rõ lý do và kèm theo giấy khai sinh để chứng minh là mình đã quá tuổi được gọi nhập ngũ,

    trích dẫn điều 12: “Điều 12 Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”.

    Mặt khác, điều 29 Luật NVQS cũng quy định:

     2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình: a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một; b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ; c) Một con trai của thương binh hạng hai; d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

     3. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.

     4. Chính phủ quy định cụ thể vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn”.

    Bạn có thể trích dẫn điểm d, khoản 2 điều 29 nêu trên trong đơn xin hoãn.

    Chúc bạn thành công LS Đinh Ích Nam - 0979 888 286 Khi cần thiết, tôi sẽ giúp bạn soạn đơn - mời bạn liên hệ trực tiếp

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)