HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Luật cấm, Nghị định chưa phạt, xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #298007 19/11/2013

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3126)
    Số điểm: 69524
    Cảm ơn: 320
    Được cảm ơn 2995 lần


    Luật cấm, Nghị định chưa phạt, xử lý thế nào?

    Chính phủ vừa ban hành Nghị định 158/2013/NĐ-CP, theo đó phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng đối với hành vi: Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định.

    Vì Nghị định này có hiệu lực kể từ ngày 1/1/2014 nên nhiều người nhầm tưởng tới ngày 1/1/2014 mới cấm hành vi quảng cáo vi phạm nêu trên.

    Điều 51. Vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định;

    Tuy nhiên, kể từ ngày 1/1/2013 hành vi nêu trên đã bị Luật Quảng cáo 2012 nghiêm cấm.

    Điều 8. Hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo

    11. Quảng cáo có sử dụng các từ ngữ “nhất”, “duy nhất”, “tốt nhất”, “số một” hoặc từ ngữ có ý nghĩa tương tự mà không có tài liệu hợp pháp chứng minh theo quy định của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

    Như vậy, xuất hiện tình trạng Luật đã cấm nhưng Nghị định chưa phạt. Xử lý thế nào?

    * Xét về lý luận: Tuy Luật đã cấm nhưng chưa có chế tài thì không thể xử phạt, bởi vậy phải đợi đến ngày Nghị định 158 có hiệu lực thì mới được áp dụng.

    * Xét về thực tiễn: Hành vi Quảng cáo như trên bị cấm kể từ ngày 1/1/2013 (Ngày Luật Quảng cáo 2012 có hiệu lực) thì người dân không được làm, mọi hành vi vi phạm đều bị ngăn chặn.

    Đôi điều chia sẻ, rất mong nhận được sự góp ý từ thành viên!

    Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 19/11/2013 09:14:57 SA

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (19/11/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298028   19/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (2545)
    Số điểm: 16209
    Cảm ơn: 380
    Được cảm ơn 609 lần


    Chưa xử phạt nhưng được quyền yêu cầu tháo dỡ mà, mà không có chế tài xử phạt thì hôm nay tháo mai lại bỏ lên tiếp...

    Cứ như chơi trò đuổi bắt ấy nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #298131   19/11/2013

    lw3a
    lw3a

    Sơ sinh


    Tham gia:18/03/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chỉ là không hợp lý 1 chút nào...nói xuông mà không có cơ chế xử phạt  có mà...

    Anh đã vi phạm luật.

    Năm sau tôi sẽ phạt anh !

     
    Báo quản trị |  
  • #298133   19/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9892)
    Số điểm: 67356
    Cảm ơn: 1964
    Được cảm ơn 3469 lần
    SMod

    Tương tự như trường hợp sinh con thứ ba của người dân bình thường. Theo pháp lệnh dân số thì không được sinh con thứ ba, nhưng nếu bây giờ ai lỡ có thì cũng không bị chính quyền phạt vì chưa có nghị định :'(

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Cesc_NEU (07/01/2014)