• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

LUAT BAO HIEM TAI NAN XE MAY

Chủ đề   RSS   
  • #6932 03/09/2009

    bong_scc

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    LUAT BAO HIEM TAI NAN XE MAY

     Anh tôi có mua bảo hiểm xe máy, vừa rồi anh bị tai nạn xe máy qua đời. Xin hỏi thủ tục để lãnh bảo hiểm như thế nào?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #6933   04/08/2009

    lshailong
    lshailong
    Top 100
    Công dân tiến bộ
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2009
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 1609
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Re:LUAT BAO HIEM TAI NAN XE MAY

    (Trích NĐ 103/2008/NĐ - CP về bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

    Điều 14. Nguyên tắc bồi thường

    1. Khi tai nạn xảy ra, trong phạm vi mức trách nhiệm bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải bồi thường cho chủ xe cơ giới số tiền mà chủ xe cơ giới đã bồi thường hoặc sẽ phải bồi thường cho người bị thiệt hại.

    Trường hợp chủ xe cơ giới chết hoặc bị thương tật toàn bộ vĩnh viễn, doanh nghiệp bảo hiểm bồi thường trực tiếp cho người bị thiệt hại.

    2. Trường hợp cần thiết, doanh nghiệp bảo hiểm phải tạm ứng ngay những chi phí cần thiết và hợp lý trong phạm vi trách nhiệm bảo hiểm nhằm khắc phục hậu quả tai nạn.

    3. Mức bồi thường bảo hiểm:

    a. Mức bồi thường bảo hiểm về người: được xác định dựa trên Bảng quy định trả tiền bồi thường thiệt hại về người theo quy định của Bộ Tài chính;

    b. Mức bồi thường thiệt hại về tài sản: được xác định theo thiệt hại thực tế và theo mức độ lỗi của chủ xe cơ giới.

    4. Doanh nghiệp bảo hiểm không có trách nhiệm bồi thường phần vượt quá mức trách nhiệm bảo hiểm theo quy định của Bộ Tài chính.

    5. Trường hợp chủ xe cơ giới đồng thời tham gia nhiều hợp đồng bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự cho cùng một xe cơ giới thì số tiền bồi thường chỉ được tính theo hợp đồng bảo hiểm đầu tiên.

    Điều 15. Hồ sơ bồi thường

    1. Hồ sơ bồi thường do doanh nghiệp bảo hiểm lập bao gồm các tài liệu sau:

    a. Tài liệu liên quan đến xe, lái xe;

    b. Các giấy tờ chứng minh thiệt hại về người và tài sản;

    c. Tài liệu liên quan của cơ quan có thẩm quyền về vụ tai nạn.

    2. Doanh nghiệp bảo hiểm, chủ xe cơ giới có trách nhiệm thu thập, cung cấp các tài liệu liên quan trong hồ sơ bồi thường.

    3. Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể hồ sơ bồi thường.

    Điều 16. Thời hạn yêu cầu, thanh toán và khiếu nại bồi thường

    1. Thời hạn yêu cầu bồi thường của chủ xe cơ giới là 01 năm kể từ ngày xảy ra tai nạn, trừ trường hợp chậm trễ do nguyên nhân khách quan và bất khả kháng theo quy định của pháp luật.

    2. Trong thời hạn 05 ngày kể từ ngày xảy ra tai nạn (trừ trường hợp bất khả kháng), chủ xe cơ giới phải gửi thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp bảo hiểm kèm theo các tài liệu quy định trong hồ sơ yêu cầu bồi thường thuộc trách nhiệm của chủ xe cơ giới;

    3. Thời hạn thanh toán bồi thường của doanh nghiệp bảo hiểm là mười lăm ngày kể từ khi nhận được hồ sơ bồi thường trách nhiệm của chủ xe cơ giới và không quá 30 ngày trong trường hợp phải tiến hành xác minh hồ sơ.

    4. Trường hợp từ chối bồi thường, doanh nghiệp bảo hiểm phải thông báo bằng văn bản cho chủ xe cơ giới biết lý do từ chối bồi thường trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ yêu cầu bồi thường bảo hiểm.

    5. Thời hiệu khởi kiện về việc bồi thường bảo hiểm là 03 năm kể từ ngày doanh nghiệp bảo hiểm thanh toán bồi thường hoặc từ chối bồi thường. Quá thời hạn trên quyền khởi kiện không còn giá trị.

    TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

    Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

    Email: vplshailong09@gmail.com

    Website: www.vplshailong.com

    Tel: 043 6254783

    Fax: 043 6254784

    Mobile: 0904 123516

     
    Báo quản trị |  
  • #6934   07/09/2009

    yeuhoabinh
    yeuhoabinh

    Công dân mới
    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định truyển đổi bằng lai xe

     Dạ .thưa luật sư em hiện đang làm việc có thời hạn tại đài loan trong lúc công ty hết việc em muốn tranh thủ học lấy bằng lái xe  ô tô (xe bốn chố ngồi ) nhưng không biết về việt nam phải chuyển đổi và làm thủ tục như thế nào, lệ phí là bao nhiêu

    Em xin trân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi lethigam_ms vào lúc 07/09/2009 13:29:36
     
    Báo quản trị |