HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #91408 28/03/2011

    thanglien123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Xin chào Luật sư !
     
    Tôi xin hỏi luật sư một vấn đề như sau : tôi có đưa cho ông A 100triệu để nhờ mua cho mảnh đất và có viết giấy nhận nợ rằng ông A đã cầm của tôi 100 triệu để tìm mua cho mảnh đất trong vòng 3 tháng, nếu trong vòng 3 tháng ông A chưa mua được đất cho tôi thì sẽ hoàn trả lại toàn bộ số tiền cộng với lãi xuất theo quy định tại ngân hàng NN Và PTNT trong 3 tháng trên.Nhưng đến nay đã 5 tháng mà ông A vẫn chưa mua được đất và cũng chưa hoàn trả tôi tiền.
               
    Vậy luật sư cho tôi hỏi Ông A có bị quy vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ? Nếu có sẽ bị xử tội như thế nào ? Ra toà thì tôi có nhận được lại số tiền trên không ? Tôi phải làm đơn như thế nào để kiện ông A đây và gửi đơn đến đâu ?
               
    Xin cảm ơn nhiều !
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #92496   03/04/2011

    VPLS_HUYNHMINHVU
    VPLS_HUYNHMINHVU
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2009
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 614
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần
    Lawyer

    Chi khi nào ông A bỏ trốn mới cấu thành tội lừa đảo..., nếu không thì chỉ khởi kiện đòi nợ vốn gốc và lãi nếu có thỏa thuận. Bạn liên hệ tòa án nơi ông A cư trú để mua đơn và làm hồ sơ kiện hoặc co thể liên hệ VPLS để tư vấn cụ thể hơn. LS Huỳnh Minh Vũ

    Luật sư Huỳnh Minh Vũ

    Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

    Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

    ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655

     
    Báo quản trị |  
  • #95573   16/04/2011

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 200
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn và Luật sư!

    Tôi nghĩ chắc Luật sư đọc sai câu hỏi hoặc có chút nhầm lẫn về mặt khách quan trong CTTP của tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản và tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

    Vì hành vi bỏ trốn là dấu hiệu khách quan trong CTTP của tội "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản" được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 140 BLHS:

    "Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản"

    Xin trả lời câu hỏi của bạn: những tình tiết bạn đưa ra còn thiếu nên trong trường hợp này có hai cách giải quyết:

    Thứ nhất: bạn sẽ khởi kiện ra Tòa giải quyết theo vụ án dân sự để đòi nợ vốn gốc và lãi.

    Thứ hai: nếu bạn có cơ sở chứng minh được từ những hành vi,ý chí chủ quan của ông A có ý thức chiếm đoạt tài sản của bạn thì bạn có thể viết đơn thư tố cáo gửi cơ quan công an về hành vi của ông A. Tuy nhiên để truy tố ông A theo tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản thì còn dựa vào kết luận điều tra của cơ quan công an.

    Như tôi nói rõ các dữ kiện còn chưa rõ nên để giải quyết triệt để vấn đề bạn nên đến gặp và trình bày trực tiếp với luật sư để giải quyết sự việc được nhanh chóng.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Huỳnh Minh Vũ

Trưởng văn phòng luật sư HUỲNH MINH VŨ

Địa chỉ: 23 (lầu 2) Lý Chính Thắng, P. 8, Q. 3, TP. HCM

ĐT: (08) 3848 1817 - 0909306655