DanLuat 2015

Lĩnh vực thẻ cào

Chủ đề   RSS   
  • #446767 17/02/2017

    sbanhr

    Sơ sinh


    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Lĩnh vực thẻ cào

    Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ. Cty em muốn kinh doanh sản phẩm tương tự như loại hình của Kaspersky, BKAV Antivirus... Nghĩa là bán sản phẩm ra thị trường có hạn sử dụng, người tiêu dùng sau khi dùng 1 thời gian muốn tiếp tục dùng thì phải mua thẻ cào có chứa mã code và nhập mã số bí mật vào sản phẩm mới dùng tiếp được. Vậy cho em hỏi là việc tự thiết kế, sản xuất mã thẻ cào như vậy có quy định pháp luật nào điều chỉnh không?

    Em xin cảm ơn mọi người.

     
    1399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448145   27/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin có một vài góp ý, trao đổi về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    1.     Về lĩnh vực kinh doanh

    Theo như thông tin bạn bày ở trên ngành nghề kinh doanh của bạn là kinh doanh phần mềm. Sản phẩm ở đây là phần mềm, thẻ cào chỉ là hình thức chứng nhận việc giao kết hợp đồng chuyển giao quyền sử dụng phần mềm có thời hạn cho khách hàng.

    Chính từ đặc thù trên, bạn có thể tự thiết kế thẻ chứng nhận nói trên. Mỗi thẻ có giá trị tương đương một hợp đồng chuyển giao quyền sử dụng có thời hạn.

    2.   Một số lưu ý khác

    Công ty bạn kinh doanh sản phẩm phần mềm thuộc thuộc diện không chịu thuế GTGT(khoản 21, Điều 4, Thông tư 219/2013/TT-BTC) bạn cần lưu ý việc xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng mỗi lần bán thẻ.

    Tuy phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT nhưng mỗi lần xuất hàng cho khách nên cần phải xuất hóa đơn GTGT. Theo hướng dãn tại điểm 2.1 khoản 2 Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC có hướng dẫn: “Tổ chức nộp thuế theo phương pháp khấu trừ huế bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, đối tượng được miễn thuế GTGT thì sử dụng hóa đơn GTGT, trên hóa đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ

    Về cách kê khai thuế GTGT đối với hóa đơn không chịu thuế GTGT: Theo khoản 7, Điều 14, Thông tư 219/2013/TT-BTC thì hóa đơn không chịu thuế GTGT không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Vì hóa đơn không có thuế GTGT nên kê khai hóa đơn đầu ra thì kê khai vào Chỉ tiêu 26 trên tờ kê khai 01/GTGT.

    Trên đây là một số ý kiến của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Nếu còn vấn đề gì thắc mắc, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ bên dưới để được giải đáp cụ thể. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn clevietkimlaw4 vì bài viết hữu ích
    sbanhr (01/03/2017) Khongtheyeuemhon (01/03/2017)
  • #448365   01/03/2017

    sbanhr
    sbanhr

    Sơ sinh


    Tham gia:10/06/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn #clevietkimlaw4 đã tư vấn cho mình nhé. Tks rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-