Lệ phí sang tên QSD đất thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #542972 01/04/2020

    Huynhthanhxd

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lệ phí sang tên QSD đất thừa kế

    Em xin chào !

    Cho em xin tư vấn 1 vấn đề sau:

    Bà ngoại em mất ( chết) nên mẹ em được thừa kế quyền sử dụng đất (sổ đỏ) nay muốn làm thừa kế sang tên cho mẹ em thì thủ tục như thế nào? Và lệ phí phải chi trả ra sao ?

    Em xin được tư vấn ạ! Em cám ơn!

     
    881 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huynhthanhxd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557742   13/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Việc sang tên quyền sử dụng đất thừa kế bao gồm các loại lệ phí như sau:

    -Về thuế thu nhập cá nhân

    Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

    -Về lệ phí trước bạ

    Căn cứ Khoản 10 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định: Miễn lệ phí trước bạ cho trường hợp: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đấtuột với nhau thì được miễn thuế.

    -Về lệ phí địa chính

    Căn cứ vào điểm b.1 khoản 2 điều 3 Thông tư số 02/2014/TT-BTC  hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Mức thu: Tùy từng điều kiện cụ thể của từng địa bàn và chính sách phát triển kinh tế - xã hội của địa phương mà quy định mức thu cho phù hợp, đảm bảo nguyên tắc sau.

    -Về lệ phí thẩm định

     Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp).

     

     
    Báo quản trị |