Làm sao giải quyết vay nợ lãi 10% /tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #76175 31/12/2010

    hungbaochau224

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao giải quyết vay nợ lãi 10% /tháng?

    Xin chào luật sư!

    - Vào năm 2009 tôi buôn bán ngoài chợ ở GV và có cho 1 số chị em tiểu thương vay tiền, người bạn thân của tôi ra chơi thấy vậy muốn đưa 30 triệu cho tôi để kiếm thêm chút tiền lãi.

    Tôi đã đồng ý, nhưng cô ấy bảo tôi viết 1 tờ giấy gọi là vay tiền giữa chúng tôi, lãi suất là 10% trả cho cô ấy mỗi tháng,  lúc đó tôi nghĩ đó chỉ để làm tin thôi, nhưng vào trước tết năm ngoái có 1 người bạn hàng đã giựt 1 số tiền lớn của tôi đến nay chưa trả (trong đó có cả tiền của cô bạn tôi).

    - Cả năm nay, tôi cố gắng vẫn đưa tiền lãi đầy đủ cho cô bạn ấy, nhưng hiện tại tôi không có khả năng chi trả lãi nữa, tôi xin trả vốn hàng tháng 1 triệu cho đến hết, 1 tuần nay cô ấy và chồng đã nhắn tin hăm dọa tôi nếu không trả đầy đủ thì đừng hòng ăn tết và gặp ở đâu thì tài sản có gì sẽ lấy cái đó để trừ nợ.

    - Vậy luật sư có thể cho tôi biết tôi phải làm gì? Với số lãi trên có phải cô ấy cho tôi vay nặng lãi không?

    - Và 1 điều nữa là số tiền cô ấy đưa tôi cho người khác vay lại cũng với lãi 10% (tức là trong số tiền ấy tôi không trục lợi 1 đồng nào) vậy tôi có bị tội cho vay nặng lãi không?

    - Nếu tôi làm đơn kiện cô ấy 2 tội: hăm dọa và cho vay nặng lãi thì có được không?
       
        Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    6499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76274   31/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn

    Theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin có tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Bộ luật hình sự 1999:

    Điều 163.  Tội cho vay lãi nặng 

    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

    2. Phạm tội  thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng  đến ba năm.

    3. Người phạm tội  còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

    Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

     

    Như vậy, với lãi suất mà bạn nói thì đã là lãi nặng nhưng để cấu thành tội này cần có thêm yếu tố là có tính chất chuyên bóc lột. Bạn có thể làm đơn gửi cơ quan công an nơi người cho vay nặng lãi ở để tố cáo họ cho vay lãi nặng và có hành vi hăm dọa bạn nếu bạn có chứng cứ cho việc đó.

    Trân trọng
    Ls Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #76321   31/12/2010

    hungbaochau224
    hungbaochau224

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao giải quyết vay nợ lãi 10% /tháng?

    Xin cảm ơn luật sư đã tư vấn cho tôi.

    - Theo như luật sư nói phải có yếu tố cấu thành chuyên bóc lột, vậy cho hỏi ý của "chuyên bóc lột" cụ thể là sao?

    - Tôi có thể nhờ luật sư làm giúp đơn khởi kiện được không? phí là bao nhiêu?

       Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #76336   31/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn

    Hiện nay pháp luật chưa có hướng dẫn như thế nào là có tính chất chuyên bóc lột nên tùy từng trường hợp cụ thể mà cơ quan tiến hành tố tụng sẽ có nhận định và quyết định có khởi tố vụ án hình sự hay không.

    Cho nên bạn cứ gửi đơn tố cáo ra công an phường nơi người cho vay cư trú cùng với tất cả chứng cứ mà bạn đang có để công an xem xét giải quyết.

    Trân trọng
    Ls Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #76893   03/01/2011

    hungbaochau224
    hungbaochau224

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Chào chị Vân!
     - Em đã làm như chị hướng dẫn nhưng họ quyết định không thương lượng, người chồng đã gửi tin nhắn tiếp tục hăm dọa em. Xin chị hướng dẫn em làm đơn được không?
     Cảm ơn chị!
     
    Báo quản trị |  
  • #77022   04/01/2011

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn
    Như tôi đã tư vấn,bạn nên làm đơn gửi cơ quan công an nơi người cho vay thường trú để tố cáo họ đã cho vay nặng lãi và hăm dọa bạn kèm theo tất cả bằng chứng nếu có để cơ quan công an xem xét giải quyết.
    Trân trọng
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: