Làm giấy khai sinh cho con khi mẹ mới 17 tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #560398 13/10/2020

    Thaonho98

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm giấy khai sinh cho con khi mẹ mới 17 tuổi?

    Chào Luật sư, e năm nay 17 tuổi nhưng lỡ có thai ngoài ý muốn. Chồng em năm nay đã 22 tuổi. Em mới sinh được 13 ngày, cho e hỏi e có thể làm giấy khai sinh cho con được không. Và giấy khai sinh được ghi tên bố không ạ?.

    Nếu được khi đi làm e có bị phạt hành chính không?

     
    1058 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thaonho98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561372   29/10/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch 2014 thì trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:
     
    "1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em."
     
    Theo đó, khi con bạn sinh ra thì trong thời hạn 60 ngày gia đình có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con. Theo thông tin bạn cung cấp thì vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn, việc không đăng ký kết hôn không ảnh hưởng gì đến việc đăng ký khai sinh cho con.
     
    Trường hợp cha mẹ không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn vẫn được làm giấy khai sinh có cả tên cha và mẹ trên giấy khai sinh nhưng phải kết hợp với thủ tục nhận con. Trong hồ sơ để làm thủ tục đăng ký nhận con phải có giấy tờ là chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ con như văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền. Trường hợp không có các văn bản nêu trên thì phải có thư từ, phim, ảnh, băng đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ và giấy cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ là con chung của hai người.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |